สถานทูตฯ ดึงสติคนไทย อย่าลักลอบขนส่งยาเสพติด!
![สถานทูตฯ ดึงสติคนไทย อย่าลักลอบขนส่งยาเสพติด!](http://s.isanook.com/ns/0/ud/867/4336830/800521.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สถานเอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น โพสต์เตือนสติคนไทยผ่านเฟซบุ๊กของสถานทูตว่า หลายสัปดาห์ที่ผ่านมาสถานทูตได้รับแจ้งจากตำรวจญี่ปุ่นว่าคนไทยถูกจับกุมที่สนามบิน ข้อหาลักลอบนำยาเสพติดเข้าญี่ปุ่น เกือบทุกวัน บางวันหลายคน!!!
ผู้ถูกจับกุมมีทุกเพศทุกวัย ทั้งหญิงและชาย หลายคนถูกหลอก หลายคนตั้งใจให้หลอก ทั้งจากแฟน เพื่อน และผู้ว่าจ้าง
โดยสถานทูตยังโพสต์ทิ้งท้ายดึงสติคนไทยว่า การลักลอบขนยาเสพติดเข้าประเทศญี่ปุ่นมีโทษร้ายแรง และผู้กระทำผิดถูกดำเนินคดีทุกราย อย่าให้ตัวคุณต้องประสบชะตากรรมเหมือนคนไทยหลายๆคนที่ต้องโทษถูกจองจำในเรือนจำญี่ปุ่นอยู่ในขณะนี้