กรมราชทัณฑ์พักโทษ กำนันเป๊าะ ป่วยหนักเป็นมะเร็ง
![กรมราชทัณฑ์พักโทษ กำนันเป๊าะ ป่วยหนักเป็นมะเร็ง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/923/4616386/4.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
อธิบดีกรมราชทัณฑ์ เผย "กำนันเป๊าะ" ได้รับการพักโทษ เข้าเกณฑ์ อายุเกิน 70 ปี และป่วยหนักโรคมะเร็ง หลังติดคุก คดีเขาไม้แก้ว และคดีจ้างวานฆ่า กำนันยูร
พ.ต.อ.ณรัชต์ เศวตนันทน์ อธิบดีกรมราชทัณฑ์ เปิดเผยว่า คณะกรรมการพิจารณาพักโทษ กรมราชทัณฑ์ได้มีการพิจารณาให้ นายสมชาย คุณปลื้ม หรือกำนันเป๊าะ ผู้ต้องขัง คดีเขาไม้แก้ว และคดีจ้างวานฆ่า กำนันยูร ทำให้ได้รับโทษทั้งหมดจำคุก 30 ปี 4 เดือน ได้พักโทษจริง
โดยเมื่อวันที่ 14 ธ.ค.ที่ผ่านมา โดย พล.อ.อ.ประจิน จั่นตอง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม ได้อนุมัติเป็นกรณีพิเศษ เนื่องจากอายุเกิน 70 ปี และมีอาการป่วยหนัก จึงเข้าหลักเกณฑ์เงื่อนไขได้การพักโทษ
สำหรับ กำนันเป๊าะ ถูกศาลตัดสินจำคุก 5 ปี 4 เดือน ในคดีทุจริตจัดซื้อที่ดินเขาไม้แก้ว และจำคุก 25 ปี ในคดีจ้างวานฆ่า นายประยูร สิทธิโชติ หรือ กำนันยูร รวมโทษจำคุก 30 ปี 4 เดือน แต่หลบหนีไม่มาฟังคำพิพากษาตั้งแต่ปี 2549 จนกระทั่งถูกตำรวจกองปราบปรามจับกุมตัวได้เมื่อวันที่ 30 ม.ค. 2556 จากนั้นถูกส่งตัวเข้าไปคุมขังในเรือนจำพิเศษกรุงเทพมหานคร แต่มีอาการป่วย ทางเรือนจำต้องส่งตัวออกมาให้แพทย์รักษาในทัณฑสถานโรงพยาบาลราชทัณฑ์
จากนั้นเพียงไม่กี่วัน กำนันเป๊าะ ได้รับอนุมัติให้ย้ายไปคุมขังในเรือนจำตามภูมิลำเนา โดยผู้บัญชาการเรือนจำกลางชลบุรีส่งตัวไปรักษาในโรงพยาบาลชลบุรี นานเกือบ 3 ปี
กระทั่ง อธิบดีกรมราชทัณฑ์สั่งให้นำตัวกลับมาควบคุมที่ทัณฑสถานโรงพยาบาลราชทัณฑ์ ก่อนที่จะถูกส่งตัวไปรักษาที่โรงพยาบาลตำรวจ เพราะอาการป่วยด้วยโรคมะเร็ง