ผบ.สส.ชี้เป็นสิทธิของพ่อแม่ "น้องเมย" ที่จะยื่นฟ้องศาล
![ผบ.สส.ชี้เป็นสิทธิของพ่อแม่ "น้องเมย" ที่จะยื่นฟ้องศาล](http://s.isanook.com/ns/0/ud/929/4649002/news15.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้บัญชาการทหารสูงสุด ยังไม่รายงานผลสอบ "น้องเมย" เสียชีวิต นายกฯ แต่ ส่ง "พล.อ.ประวิตร" แล้ว ชี้เป็นสิทธิ พ่อแม่ยื่นฟ้องศาล
พล.อ.ธารไชยยันต์ ศรีสุวรรณ ผู้บัญชาการทหารสูงสุด กล่าวถึงกรณีที่ครอบครัวของของนายภคพงษ์ หรือ น้องเมย นักเรียนเตรียมทหาร ไม่พอใจผลสอบของคณะกรรมการ และไม่เดินทางมารับฟังผลสอบสวนในวันนี้ ว่า ได้ทำหนังสือเชิญผู้ปกครองของน้องเมยแล้ว แต่อาจยังติดภารกิจไม่ได้เดินทางมา โดยการแถลงข่าวผลการสอบสวนเมื่อวันที่ 15 ธันวาคมที่ผ่านมา เป็นไปตามที่คณะกรรมการได้พิจารณา แต่หากมีข้อสงสัยบางประการเพิ่มเติม และยังอยู่ในกรอบที่คณะกรรมการจะพิจารณาต่อได้ก็จะพิจารณาแต่ถ้าอยู่นอกกรอบ ก็จะต้องให้ผู้ที่เกี่ยวข้องชี้แจง เช่น แพทย์และตำรวจ
ทั้งนี้ ได้รายงานผลการสอบสวนตามสายการบังคับบัญชาให้ พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ได้รับทราบแล้วแต่ยังไม่ได้รายงานให้นายกรัฐมนตรีได้รับทราบ
อย่างไรก็ตาม หากทางผู้ปกครองของน้องเมยมีการยื่นฟ้องต่อศาลนั้น ถือเป็นสิทธิของพ่อแม่ที่สามารถพึงกระทำได้ที่ต้องเป็นไปตามขั้นตอน