เผาศพ "ตาซาเล้ง" ทุกคนอโหสิกรรมให้ แต่ไร้เงาจ๊อดและญาติ
![เผาศพ "ตาซาเล้ง" ทุกคนอโหสิกรรมให้ แต่ไร้เงาจ๊อดและญาติ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1187/5935990/news28.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันสุดท้ายของตาจรูญ เฒ่าซาเล้งเหยื่ออารมณ์ชั่ววูบ ญาติทำใจอโหสิคู่กรณี ส่วนจ๊อดและญาติๆ ไร้เงาร่วมเผาศพ เพราะติดไปเกณฑ์ทหาร
(4 เม.ย.) เมื่อเวลา 15.30 น. ที่วัดสุนทราราม หรือวัดห่อหมก ต.ห่อหมก อ.บางไทร จ.พระนครศรีอยุธยา ได้มีพิธีฌาปนกิจศพของตาซาเล้ง หรือ นายจรูญ วัย 82 ปี ที่ถูก นายจ๊อด ก่อเหตุทำร้ายร่างกาย ก่อนจะเสียชิวิตในช่วงดึกวันที่ 29 มีนาคมที่ผ่านมา โดยตั้งแต่ช่วงเช้ามีพิธีทำบุญตักบาตรอุทิศกุศลให้กับคุณจรูญและทำบุญเลี้ยงอาหารเพลพระ ญาติพี่น้องและผู้ที่รู้จักและคุ้นเคยกับครอบครัวของตาจรูญเดินทางมาจากต่างจังหวัดมารอร่วมงาน
จากการสอบถาม นางวนิดา ลูกสาวของตาจรูญ ทราบว่า นายจ๊อด ผู้ที่ทำร้ายตาจรูญ และบอกว่าจะร่วมบวชหน้าไฟ ได้เข้ามากราบศพตาจรูญในวันสวดพระอภิธรรมศพคืนสุดท้าย เมื่อวานนี้ (3 เม.ย.) โดยเดินทางมาที่วัดพร้อมกับพี่ชายและแฟนสาว
ทั้งนี้ นางวนิดา ยอมรับว่า ตอนนี้ครอบครัวอโหสิกรรมให้หมดแล้ว หลังได้มีการพูดคุยกับจ๊อดแล้ว และเข้าใจว่าในช่วงพิธีฌาปนกิจศพ จ๊อดคงมาไม่ได้ เนื่องจากทราบว่าติดภารกิจเรื่องคัดเลือกทหารในวันเดียวกัน
ทางด้าน นางบุญเรือน น้องสาวของลุงจรูญอีกคนหนึ่ง บอกว่าพี่น้องทุกคนต่างอโหสิกรรมให้กับนายจ๊อดที่ทำกับลุงแม้ว่าทุกคนจะเสียใจมาก แต่ก็ต้องปลงและถือเป็นเวรกรรมที่เคยมีร่วมกัน ส่วนเรื่องของคดีให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจดำเนินการ ซึ่งก็จะประกอบพิธีและอุทิศส่วนกุศลให้กับตาจรูญไปตามปกติ ต่อไปและไม่อยากให้เกิดแบบนี้ขึ้น ก็ขอให้ทุกคนมีสติไม่งั้นจะเกิดแบบตาจรูญที่เสียชีวิตไปแบบไม่สมควร
ต่อมาในเวลา 16.00 น. นายวิทยา บุรณศิริ อดีต รมต.สาธารณสุข และ ส.ส.พระนครศรีอยุธยา เดินทางมาเป็นประธานในพิธีฌาปนกิจศพตาจรูญ มีนางสมทรง พันธ์เจริญวรกุล นายก อบจ.พระนครศรีอยุธยา ไปร่วมด้วย ท่ามกลางความเศร้าโศกเสียใจของญาติ
ซึ่งมีกระแสข่าวว่านายจ๊อดอาจจะไม่มา เพราะติดภารกิจคัดเลือกทหารเกณฑ์ แต่จะให้บิดามารดาและแฟนมาร่วมงาน แต่เมื่อถึงเวลาก็ไม่พบว่าญาตินายจ๊อดจะมาร่วมงานแต่อย่างใด ซึ่งญาติๆ ของตาจรูญ ลูกหลานหลายคนได้บวชหน้าไฟให้กับตาจรูญด้วย