สาวป่วยซึมเศร้า ตกงานน้อยใจแม่ไม่สน ปีนราวสะพานหวังลาโลก ตร.คว้าช่วยทัน
![สาวป่วยซึมเศร้า ตกงานน้อยใจแม่ไม่สน ปีนราวสะพานหวังลาโลก ตร.คว้าช่วยทัน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1211/6057970/9.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันนี้ (14 เม.ย.) ด.ด.นิธิทัศน์ รัตนวรรณี สายตรวจสภ.เมืองปราจีนบุรี ได้รับแจ้งจากหน่วยกู้ภัยสว่างบำเพ็ญธรรมสถาน จ.ปราจีนบุรี มีคนขึ้นนั่งบนราวสะพานข้ามแม่น้ำปราจีนบุรี เทศบาลเมืองปราจีนบุรี ต.หน้าเมือง อ.เมืองปราจีนบุรี จ.ปราจีนบุรี อยู่ในอาการคร่ำครวญ เตรียมกระโดดน้ำเพื่อฆ่าตัวตาย จึงได้รายงานผู้บังคับบัญชาตามลำดับชั้น และพร้อมกำลังรีบมาที่เกิดเหตุ
โดยจุดเกิดเหตุเป็นสะพานข้ามแม่น้ำปราจีนบุรี จากฝั่งด้านโรงเรียนมารีวิทยา ข้ามฝั่งที่ทำการองค์การบริหารส่วนจังหวัดปราจีนบุรี พบน.ส.ตั๊ก (นามสมมติ) อายุประมาณ 25 ปี นักศึกษาจบระดับชั้นปวส. กำลังร้องไห้น้ำตานองหน้า
พร้อมกล่าวตัดพ้อ จับใจความได้ว่า เจ้าตัวอยู่กับแม่และแฟนใหม่ที่มีลูกติดเป็นลูกชายอายุ 2 ขวบ ตนน้อยใจตัวเองที่ตกงาน เวลาที่บอกใครหรือพูดอะไร ก็ไม่มีใครฟังตน ตนป่วยเป็นโรคซึมเศร้าจนลุกไม่ขึ้น แต่ก็ต้องไปหาหมอเอง
ทั้งนี้ ทางครอบครัวกล่าวหาว่าตนเองแกล้งป่วย ตนจึงน้อยใจมาก เคยคิดฆ่าตัวตายมาแล้ว 3 ครั้ง แต่ไม่สำเร็จ
นอกจากนี้ หน่วยกู้ภัยพร้อม ด.ด.นิธิทัศน์ และตำรวจรวม 4 นาย ได้พูดปลอบให้กำลังใจ และมอบเงินให้ 100 บาทก่อนนำส่งโรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศร เพื่อพบจิตแพทย์ทำการรักษาต่อไป
ด.ด.นิธิทัศน์ กล่าวว่า ก่อนหน้า น.ส.ตั๊ก ขับขี่รถจักรยานยนต์มาจอดที่สนามออกกำลังกายของเทศบาลเมืองปราจีนบุรี หน้าโรงเรียนปราจีนกัลยาณี แล้วเดินมาขึ้นราวสะพานเพื่อมากระโดดแม่น้ำปราจีนบุรี
นอกจากนี้ สำหรับสะพานปราจีนบุรีแห่งนี้ เมื่อไม่นานมานี้ มีเด็กชายวัยรุ่นขับขี่รถจยย.มาจอดกลางสะพานพร้อมถอดเสื้อ และรองเท้าแตะ กระโดดลงมากลางแม่น้ำเพื่อทดสอบกำลังใจ และว่ายน้ำข้ามแม่น้ำปราจีนบุรี ก่อนการเตรียมสอบเข้าเป็นนายสิบทหารบก และจมน้ำเสียชีวิตเป็นรายล่าสุด ตามที่ได้เสนอข่าวก่อนหน้านี้ (อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง : หนุ่มน้อยใจแม่ไม่ซื้อชุดว่ายน้ำให้ โดดสะพานจมน้ำ แม่แย้งลูกไม่ได้คิดสั้น)