อุทยานประกาศปิดเกาะแหล่งท่องเที่ยวทางทะเล ที่ จ.สตูล
![อุทยานประกาศปิดเกาะแหล่งท่องเที่ยวทางทะเล ที่ จ.สตูล](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1289/6448646/4023953.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายกาญจนพันธ์ คำแหง หัวหน้าอุทยานแห่งชาติตะรุเตา จ.สตูล ได้ประกาศปิดการท่องเที่ยวและพักแรมในอุทยานแห่งชาติตะรุเตา ระหว่างวันที่ 16 พ.ค.- 14 ต.ค. ของทุกปี เพื่อเป็นการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมทางทะเล
โดยเฉพาะแนวปะการังตามแหล่งท่องเที่ยวต่างๆ ได้มีโอกาสพักฟื้น เพื่อความอุดมสมบูรณ์ได้อย่างยั่งยืนประกอบกับเป็นช่วงมรสุมตะวันออกเฉียงใต้ คลื่นลมในทะเลมีกำลังแรง ซึ่งอาจจะก่อให้เกิดอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สินของนักท่องเที่ยวได้ จึงประกาศปิดเกาะตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปจนถึงกำหนดการดังกล่าว
สำหรับอาณาเขตที่ประกาศปิดเกาะนั้น เฉพาะพื้นที่ หมู่เกาะอาดัง-ราวี ซึ่งประกอบด้วยเกาะหินงาม จาบัง เกาะยาง หาดทรายขาว อ่าวสอง อ่าวเรือใบ เกาะรอ-กลอย เกาะดง เกาะผึ้ง และเกาะไผ่ ยกเว้นเกาะตะรุเตาซึ่งเปิดให้บริการท่องเที่ยวได้ตลอดทั้งปี
ส่วนเกาะหลีเป๊ะอุทยานแห่งชาติตะรุเตาได้มีหนังสือถึงกรมอุทยานฯเพื่อพิจารณาเปิดการท่องเที่ยวตลอดปี เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวและคุณภาพชีวิตชุมชนชาวเลได้มีอาชีพเพื่อการดำรงชีพ
อย่างไรก็ตามสำหรับเกาะหลีเป๊ะนั้นทางจังหวัดได้เปิดให้มีการท่องเที่ยวได้ตลอดทั้งปี ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศคลื่นลมในทะเลโดยจะให้ความสำคัญกับชีวิตและทรัพย์สินของนักท่องเที่ยวเป็นหลัก