จากสจ๊วตสู่พระเอก "ฟิล์ม ธนภัทร" หรือ "บอสวศิน" เปิดใจทุกเรื่องและข่าวไม่แมน
![จากสจ๊วตสู่พระเอก "ฟิล์ม ธนภัทร" หรือ "บอสวศิน" เปิดใจทุกเรื่องและข่าวไม่แมน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1450/7251626/2.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นาทีนี้คงไม่มีใครไม่รู้จัก ฟิล์ม ธนภัทร หรือ บอสวศิน จากละครเรื่อง เมีย 2018 ที่ความหล่อเหลาของเจ้าตัวทำเอาสาวเล็ก สาวใหญ่กรี๊ดสลบ จนหลายคนมอบตำแหน่ง สามีแห่งชาติ ให้ ฟิล์ม ไปครองกันเลยทีเดียว
ล่าสุด เจ้าตัวได้มาเปิดใจในรายการคุยแซ่บ Show ทางช่อง ONE31 พร้อมกับเคลียร์ดราม่าถูกตราหน้า มีดีแค่หน้าตาและไม่แมน
รู้ตัวไหมว่าดังมากขนาดไหน?
"ไม่ได้คิดว่าดังขนาดนั้น แต่รู้สึกได้ว่ามีคนชื่นชอบ เวลาเดินไปไหนมาไหนไม่ถึงขั้นซุบซิบกันแต่เค้าจะเดินเข้ามาถ่ายรูปเลย"
นับเป็นละครเรื่องที่ 4 ?
"ใช่ครับ ถ้านับเป็นละครก็เรื่องที่ 4"
อะไรที่ทำให้เราเป็นที่รู้จักของคนทั้งประเทศได้เร็วขนาดนี้?
"น่าจะเป็นช็อตที่เป็นจุดเปลี่ยนชีวิตผม เป็นช็อตที่เราเข้าไปว่านางเอกเกี่ยวกับเรื่องคอสตูมเสื้อผ้าหน้าผม คุณต้องเปลี่ยนใหม่หมดเลยนะ แล้วพอหันหลังกลับไปก็จะยิ้มแบบอารมณ์ประมาณว่าเธอเสร็จฉัน หมายถึงว่ามันเข้าแผนเราแล้ว"
ในเรื่องไม่เคยยิ้มเลย?
"เขาจะยิ้มเฉพาะคนที่เขารู้สึกว่ามันใกล้กัน ก็จะเห็นจากฉากที่เราเข้ากับแม่เข้าจะยิ้มตลอด เพราะแม่รู้ทันมอสทุกเรื่อง แล้วอีกคนนึงก็คือ อรุณา"
คิดไหมว่าจะเปรี้ยงขนาดนี้?
"ไม่ได้คาดหวังขนาดนั้น ผมรู้สึกว่าสิ่งที่เราได้รับตอนนี้มันคือรางวัลของเรามากกว่า แต่สิ่งที่เราทำจริงๆ มันคือการที่เราตั้งใจที่จะถ่ายทอดอารมณ์ความรู้สึกของตัวละครออกไปให้ได้มากที่สุดและให้คนดูรับรู้ให้ได้มากที่สุดมากกว่า ซึ่งเราคิดว่าถ้าเราทำดีแล้ววันนึงมันจะมีรางวัลเป็นของเราเอง"
เข้าวงการตั้งแต่อายุเท่าไหร่?
"ถ่ายโฆษณาตอนอายุ 14 ปี แล้วหายไป เพราะด้วยความที่ผมเป็นเด็กต่างจังหวัด แล้วเวลามาเคสมันต้องมาแคสในกรุงเทพ ก็เลยรู้สึกว่าไปๆ กลับๆ มันไม่ใช่เวลาของเรา ก็เลยรู้สึกว่าพอก่อนก็ได้ และกลับมาตั้งใจเรียน พอเข้ามหาวิทยาลัย มีเพื่อนก็ชวนไปถ่ายโฆษณาอีกครั้งก็เหมือนการหวนคืน"
แล้วมาถึงจุดนี้ได้ยังไง?
"ประกวดเวทีต่างๆ จนเข้ามาแคสในซีรีส์รักฝุ่นตลบ และชนะได้เล่นซีรีส์ จากนั้นก็ได้เล่นกับดักเสน่ห์หา เรือนเบญจพิษ แล้วก็เมีย 2018"
ตั้งเป้าไหมว่ากี่ปีในวงการบันเทิงที่เราจะอยู่และเราจะเปรี้ยง?
"จริงๆ อยากให้อยู่ถึงวันนั้น ใจลึกๆ อยากอยู่ให้ถึงวันที่แบบประสบความสำเร็จกับสาขาอาชีพนี้ เพราะว่าเราอยากทำงานเบื้องหน้าตั้งแต่เด็กๆ เป็นความฝันของตัวเอง แต่คิดว่าชีวิตเรามันไม่ได้มีแค่เราคนเดียว มันมีที่บ้านที่เราต้องดูแล เราต้องคิดถึงคนข้างหลังเราว่าถ้าเรามาทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จ แล้วหน้าที่ของลูกคนนึงที่ต้องทดแทนบุญคุณพ่อแม่ ถ้าเรามัวแต่ทำตามความฝันแล้วไม่ประสบความสำเร็จเลยแล้วพาสของลูกเราจะทำยังไง"
ถ้าสมมติไม่ประสบความสำเร็จเลย จะอยู่ในวงการกี่ปีที่ตั้งเป้าไว้?
"ผมตั้งไว้ตอนอายุ 28 ปีครับ อาจจะไปทำอาชีพอื่น และอาจจะอยู่ในกรุงเทพก็ได้ เป็นอาชีพที่สามารถเลี้ยงดูตัวเองและครอบครัวได้ด้วย"
ยอดฟอลโลว์ในไอจีพุ่งปรี๊ด?
"ช็อตนั้นเพียงช็อตเดียว ขึ้นจาก 5 หมื่นเป็นแสนกว่า เห็นแล้วก็ตกใจเหมือนกัน ไม่คิดว่าตัวเองจะอยู่ในจุดที่จะเป็นที่รู้จักข้ามคืนขนาดนี้"
นอกจากการฟอลโลว์ที่เพิ่มขึ้นมากมาย ในไดเรทไอจีมีโรคจิตเข้ามาแบบแปลกๆ ไหม?
"ก็มีบ้าง แต่ส่วนมากที่เจอเป็นประเภทพรุ่งนี้สอบ ขอกำลังใจหน่อย หรือพรุ่งนี้วันเกิดหนู อวยพรหน่อย อะไรประมาณนี้ แต่ที่แปลกๆ ก็คือพี่มีแฟนหรือยัง เป็นแฟนกันไหม แต่งงานกับหนูไหม เราก็แค่อ่าน แต่มันเยอะ ใจจริงอยาตอบทุกคนนะ วันนึงเกือบๆ พันข้อความ"
มีแฮชแท็ก #สามี2018 เป็นของตัวเองรู้สึกยังไงบ้าง?
"รู้สึกขอบคุณทุกคน ขอบคุณแฟนๆ เมีย 2018 ที่ชื่นชอบในตัวบอสวศิน ก็เป็นความรู้สึกขอบคุณจริงๆ ที่ให้โอกาส ชื่นชอบเรา แล้วก็ติดตามเรา ไม่รู้จะพูดอะไรนอกจากคำว่าขอบคุณ มันปลื้มใจมากๆ"
ฟิล์ม ธนภัทร เปิดใจข่าวที่บอกว่าไม่แมน ยันชอบผู้หญิง ฟิล์ม ธนภัทร เปิดใจข่าวที่บอกว่าไม่แมน ยันชอบผู้หญิง
พี่บอยโพสต์ภาพคู่เหมือนพี่บอยจะบอกว่าเราคือลูกรักคนใหม่?
"ไม่ใช่หรอก ผมว่าทุกคนได้ความรักจากพี่บอยเท่ากันหมด เราวัดกันที่การทำงานมากกว่า ทุกคนในค่ายได้โอกาสเท่ากันหมดอยู่ที่ความตั้งใจในการทำงานของแต่ละคนมากกว่าว่าใครสามารถไปไกลได้แค่ไหน"
กังวลไหม ดารารุ่นพี่จะมองว่าข้ามหน้า ข้ามตา?
"ผมว่าเราโตมาในพาสของตัวเองมากกว่า แต่ละคนมีคาแรคเตอร์ของตัวเอง ผมว่าผู้ใหญ่เห็นความสามารถในตัวของแต่ละคน ไม่ได้เห็นเฉพาะใครคนใดคนหนึ่งครับ"
พอถึงจุดนี้ต้องถูกขุดอดีต ทั้งด้านหน้าตา ความสามารถ เราไปเก็บเกี่ยวด้านการแสดงมาจากไหน?
"มันเริ่มจากที่ตัวเองชื่นชอบก่อนดีกว่า เพราะผมว่าถ้าเราทำในสิ่งที่รักเราจะอยู่กับมันได้นานและทำได้ดี เราชอบการแสดงมาตั้งแต่เด็กๆ ดูละครมาตั้งแต่จำความได้"
เรื่องของรูปร่างหน้าตาคุณมาไกลเหมือนกัน สมัยก่อนนี่จ้ำม่ำเลย?
"เรียกว่าเด็กอ้วนดีกว่า อ้วน-เตี้ย ภาพที่หลายคนเห็นน่าจะประมาณ 9-10 ขวบ แม่เรียก อ้วน-เตี้ย คือจะกินทุกอย่างที่เด็กอ้วนกิน แม่ก็เลยจับไปเรียนว่ายน้ำ เป็นนักกีฬา คือแม่ไปได้ยินมาว่า ว่ายน้ำจะทำให้ตัวสูงด้วย"
>>"บอสวศิน" เมีย 2018 จากอดีตเด็กจ้ำม่ำ จนกลายมาเป็น "สามีแห่งชาติ"
ต่อจากนี้คุณจะดังมากกว่านี้อีก คุณมีความลับอะไรบอกตอนนี้เลยคนอื่นจะได้เอามาแกล้งคุณไม่ได้?
"ไม่มีความลับเลย"
ก่อนจะเข้าวงการ ไปเป็นสจ๊วต?
"ใช่ครับ อยูประมาณปีกว่าๆ เข้าไปทำตอนอายุ 23 ปี ออกมาตอนอายุ 24 ปี"
อยากเป็นเองหรือเปล่า หรือว่ามีคนบังคับ?
"ไม่มีใครบังครับ ตอนนั้นรู้สึกว่าใบปริญญามันแพง เกือบครึ่งล้าน ถ้าเราเอาใบปริญญาไปสมัครงานทั่วไปมันก็มีโอกาสประสบความสำเร็จ แต่มันอาจต้องใช้เวลา ก็เลยรู้สึกว่าหาอาชีพที่สามารถทำตามความฝันตัวเองได้ด้วย แล้วสามารถเลี้ยงดูพ่อแม่ได้เลยทันที ก็เลยตัดสินใจเอาเงินเก็บก้อนสุดท้ายที่ตัวเองเก็บไว้ไปเรียนภาษาอังกฤษประมาณครึ่งปี แล้วพอไปสมัครแล้วก็ได้ แต่ผมอยากทำตามความฝันของตัวเองมากกว่า คือผมอยากทำงานในวงการบันเทิงตั้งแต่เด็กอยู่แล้ว ก็เลยรู้สึกว่าในเมื่อโอกาสมันเข้ามาอยู่ในมือเราแล้วทำไมเราถึงไม่คว้าไว้"
ตอนนี้คุยกับใครอยู่หรือเปล่า หัวใจยังว่างไหม?
"มีเข้ามาคุยๆ บ้าง"
ตอนนี้มีคนถามเหลือเกินว่ารู้สึกสับสนกับสามีคนนี้มาก เพราะเราหน้าใส ปากแดง เลยอยากรู้ว่าเราชอบเพศอะไร?
"ผู้หญิงครับ ยืนยันว่าชอบผู้หญิง"
เห็นว่ามีผู้หญิงที่ทำให้เราเสียน้ำตาเป็นอาทิตย์ เล่าให้ฟังหน่อย
"เป็นช่วง ม.4 ผมชอบรุ่นพี่ ม.6 แล้วก็ได้คบกันเกือบปี ตอนนั้นยังเด็กก็เลยคิดว่าความรักคือการเป็นเจ้าของ ทุ่มให้เขาทุกอย่าง ถึงขั้นที่เขาบอกว่าไม่ต้องมาหาเขาบ้างได้ไหม แบบเขาอยากใช้เวลาอยู่กับเพื่อนบ้าง ตอนนั้นเราตัวติดกันเลย คือเราอยากใช้เวลาอยู่กับเขาให้มากที่สุด แต่เขาอยากใช้เวลาอยู่กับเพื่อนให้มากที่สุด แล้วพอเขาเข้ามหาวิทยาลัยทุกอย่างก็เริ่มแย่ลงเรื่อยๆ ตามระยะทาง คือผมเรียนต่างจังหวัดแล้วเขาเรียนเข้ามาเรียนที่กรุงเทพฯ สุดท้ายมันก็พัง"
วันนั้นที่ร้องไห้หนักคือวันที่เขาบอกเลิก?
"ใช่ เขาบอกว่าเราเลิกกันเถอะ เรารู้สึกไม่เหมือนเดิมแล้ว ผมพยายามแล้วแต่ก็ไม่เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้ก็ยังจำความรู้สึกนั้นได้"
อยากบอกอะไรกับเธอคนนั้นไหม?
"ขอบคุณที่สอนให้รู้จักความรักมากขึ้น ทำให้ผมโตขึ้นเป็นผมในวันนี้ มันเป็นบทเรียนที่มีราคา ทำให้เราได้มุมมองความรักใหม่ๆ ทำให้เราโตเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น"
เข็ดไหมกับความรัก?
"ไม่เข็ด ก็เปิดใจมีเข้ามา ถามว่าเยอะไหม คือผมคุยทีละคนครับ"
สเปคแบบไหน?
"เป็นคนตกหลุมรักผู้หญิงอายุเยอะกว่า ผมรู้สึกว่าเวลามองเขาแล้วมันมีอะไรบางอย่างที่คนอายุน้อยกว่าไม่มี มันเหมือนมีเสน่ห์บางอย่างที่ผมก็บอกไม่ได้ว่าเพราะอะไร แต่ไม่ได้หมายความว่าถ้ามีผู้หญิงที่อายุน้อยกว่าเข้ามาจะปิดกั้นนะ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมตกหลุมรักจะเป็นผู้หญิงที่อายุเยอะกว่า"
เยอะกว่าขนาดไหน?
"ก็ได้หมดเลย แต่ไม่ได้ห่างกันเกินไป แต่เยอะสุดที่เคยคุยมา 15 ปี"
สมมติว่าเป็นสาวๆ ในวงการ ประมาณใคร?
"นึกไม่ออกเหมือนกัน แต่ชอบคนตาโตๆ ขาวๆ "
ถ้ามีตัวเลือกให้ลูกเกด เมทินี, โยเกิร์ต, บี น้ำทิพย์ 3 คนนี้ใครคือสเปคของคุณ?
"ถ้ามีช้อยแค่นี้ก็จะเป็นพี่บี น้ำทิพย์"
ทีมงานบอกว่ามีการหยอดๆ ในไอจี?
"ครับ ก็คุยเล่นกันมากกว่า"
แบบนี้ถือว่าตาโต แก้มป่องๆ โอเคไหม?
"ก็ได้"
พี่บีเป็นไงบ้างในสายตาเรา?
"พี่บีน่ารัก เป็นผู้หญิงที่รู้สึกว่าเขาดูไม่แก่ลงเลย ยังดูสาวตลอดเวลา ยังดูแบบน่ารักเหมือนเด็กตลอดเวลา"
ติดตามรายการ คุยแซ่บShow ได้ทุกวันจันทร์-ศุกร์ 14.00-15.00 น. ทางช่อง one31 Facebook Page : คุยแซ่บShow รับชมย้อนหลังได้ที่ Youtube Channel : Orange Mama
อัลบั้มภาพ 10 ภาพ