จับแล้ว 3 คนทีมพา "เสี่ยอ้วน" หนีข้ามชายแดนกัมพูชา นึกว่าเป็นแค่นักพนัน
![จับแล้ว 3 คนทีมพา "เสี่ยอ้วน" หนีข้ามชายแดนกัมพูชา นึกว่าเป็นแค่นักพนัน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1496/7480714/edfd.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(17 ส.ค.) เวลา 10.30 น. พ.ต.อ.อาทร ชิ้นมาก ผกก .สภ. นาจอมเทียน ได้นำตัว นายภูธร อายุ 28 ปี ผู้ที่เป็นคนนำพา นายปัญญา หรือ เสี่ยอ้วน อายุ 39 ปี หลบหนีข้ามชายแดนไป โดยได้รับเงินค่าจ้าง 100,000 บาท ตามหมายศาลจังหวัดพัทยา ในข้อหาร่วมกันช่วยผู้อื่น ซึ่งเป็นผู้กระทำผิดหรือเป็นผู้ต้องหาว่ากระทำความผิด อันมิใช้ความผิดลหุโทษ เพื่อไม่ให้ต้องโทษ โดยพำนักแก่ผู้นั่นโดยซ่อนเร้นหรือโดยช่วยผู้นั่นด้วยประการใดเพื่อไม่ให้ถูกจับกุม หลังจับกุมได้ที่บ้านในจังหวัดสระแก้ว ส่งฝากขังศาลจังหวัดพัทยา
และเมื่อเวลา 13.00 น. นายปฏิพัทธ์ ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ 10 ต.สระแก้ว อ.สระแก้ว จ.สระแก้ว ได้เดินทางมาเยี่ยมและจะใช้ตำแหน่งประกันตัว นายโกวัน และ นายวินัย 2 พ่อลูกผู้ช่วยเหลือพาเสี่ยอ้วนหลบหนีจากประเทศไทย โดยพาไปให้รู้จักกับ นายภูธร ก่อนจะพาหลบหนีออกไปทางชายแดนด้าน อ.คลองหาด จ.สระแก้ว แล้วมีชาวกัมพูชาชื่อ เลียง มารับตัวข้ามฝั่งไปในเขตกัมพูชา แต่ไม่ทันเจ้าหน้าที่ได้ส่งฝากขังแล้ว
ล่าสุดศาลจังหวัดพัทยา ได้ตัดสินนายโกวัน อายุ 63 ปี และนายวินัย อายุ 39 ปี ผู้ต้องหาตามหมายจับศาลจังหวัดพัทยาในข้อหาร่วมกันช่วยผู้อื่น ซึ่งเป็นผู้กระทำผิดหรือเป็นผู้ต้องหาว่ากระทำความผิด อันมิใช้ความผิดลหุโทษ เพื่อไม่ให้ต้องโทษ โดยพำนักแก่ผู้นั่นโดยซ่อนเร้นหรือโดยช่วยผู้นั่นด้วยประการใดเพื่อไม่ให้ถูกจับกุม จำคุกจำนวน 6 เดือน ไม่รอลงอาญา นำตัวเข้าขังยังเรือนจำพิเศษพัทยา
จากนั้น นายปฏิพัทธ์ ผู้ใหญ่บ้าน ได้พาไปดูรถกระบะทะเบียน บก-9899 สระแก้ว รถของนายโกวัน ซึ่งเป็นคนขับพาเสี่ยอ้วนหลบหนีไปส่งให้กับนายภูธรพาข้ามชายแดน โดยมีนายวินัยลูกชายของนายโกวันนั่งไปด้วย พร้อมกับกล่าวว่า นายเกียรติศักดิ์ หรือ บอล ผู้ต้องหาในคดีซึ่งเป็นหลานของนายโกวัน ได้เดินทางมาที่บ้านนายโกวันพร้อมกับเสี่ยอ้วน นายโกวันคิดว่าหลานกลับมาบ้านก็ดีใจ ซึ่งนายบอลได้ขอร้องว่าให้พาตนเองและเสี่ยอ้วนข้ามไปเที่ยวกัมพูชา นายโกวันก็คิดว่าเสี่ยอ้วนจะไปข้ามไปเที่ยวบ่อนการพนัน แต่พอไปถึงชายแดน จังหวัดสระแก้ว ประมาณ 3 ทุ่ม ของวันที่เกิดเหตุด่านปิดแล้ว แต่เสี่ยอ้วนไม่มีใบผ่านแดน ก็เลยพากันกลับ
จากนั้นนายโกวันก็ได้ติดต่อ นายภูธร ให้ช่วยพาเสี่ยอ้วนข้ามชายแดน เพราะนายภูธร มีแฟนเป็นชาวกัมพูชาจึงรู้เส้นทางเป็นอย่างดี หลังจากนายโกวันได้ส่งเป็นที่เรียบร้อย โดยรับค่าตอบแทน 2-3 หมื่นบาท ก่อนจะกลับมาบ้าน และถูกจับกุมพร้อมลูกชาย ซึ่งนายโกวันกล่าวกับตนว่า ไม่รู้จักเสี่ยอ้วนเป็นการส่วนตัว แต่รู้จักเพราะหลานชายคือนายบอล พามาจึงได้ช่วยเหลือ เพียงคิดว่าเป็นนักเล่นการพนันเท่านั้น จนตอนหลังมารู้ว่าเสี่ยอ้วน เป็นผู้ต้องหาคดียิง แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรเพราะพาข้ามชายแดนไปแล้ว
พ.ต.อ อาทร ชิ้นทอง ผกก .สภ.นาจอมเทียน กล่าวว่า ผู้ต้องหาทั้ง 3 คน ที่พาเสี่ยอ้วนหลบหนี ได้รับสารภาพว่าเป็นคนพาหลบหนีจริง ตอนนี้ส่งฝากขังศาลจังหวัดพัทยาหมดแล้ว เบื้องต้นได้สั่งกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจเตรียมตัวรับ เสี่ยอ้วน ที่กำลังจะข้ามชายแดนมา และจะเตรียมพร้อมนำตัวไปทำแผนประกอบคำรับสารภาพ ส่วนเรื่องสำนวนตอนนี้เรียบร้อยหมดแล้ว เหลือเพียงเสี่ยอ้วน ถ้าได้ตัวมาก็จะรีบนำตัวมาสอบสวน เพื่อส่งฝากขังต่อไป