สลด "ยายวัย 81 ปี" นอนเป็นศพในบ้าน กู้ภัยต้องงัดประตูนำร่างออก คาดตายเพราะ "โรคชรา"
![สลด "ยายวัย 81 ปี" นอนเป็นศพในบ้าน กู้ภัยต้องงัดประตูนำร่างออก คาดตายเพราะ "โรคชรา"](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1497/7488742/13.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันที่ 26 ส.ค. 61 เวลา 09.00 น. พ.ต.ต.ปัญญา ประตังเวสา สว. (สอบสวน) สภ.พิมาย จ.นครราชสีมา ได้รับแจ้งว่ามีเหตุคนเสียชีวิตภายในบ้านเลขที่ 221 ม.17 เขตเทศบาลตำบลพิมาย ต.ในเมือง อ.พิมาย จ.นครราชสีมา
จึงรุดไปตรวจสอบที่เกิดเหตุ พร้อม ร.ต.ท.อนุศิษฏ์ เคล้ากระโทก รอง สวป.สภ.พิมาย และหน่วยกู้ภัยพันธุ์ศรีนคร เมื่อไปถึงที่เกิดเหตุพบชาวบ้านกำลังมุงดูศพผู้ตายอยู่ในประตูหน้าบ้าน มองเห็นผู้ตายนอนอยู่ตรงประตูด้านในของบ้าน โดยประตูถูกล็อกเอาไว้
หน่วยกู้ภัยจึงใช้ตะขอเกี่ยวร่างผู้เสียชีวิตมาติดประตูเพื่อค้นตัวผู้เสียชีวิตหาลูกกุญแจในกระเป๋ามาเปิดประตูบ้าน ทราบชื่อผู้ตาย นางเย็น อายุ 81 ปี สภาพศพนอนหงาย สวมผ้าถุง สวมเสื้อลายแขนยาว ตรวจดูตามร่างกายไม่พบร่องรอยจากการถูกทำร้ายคาดว่าเสียชีวิตมาแล้วประมาณ 7 ชั่วโมง
จากการสอบถาม นางนิภา อายุ 73 ปี ต.ในเมือง อ.พิมาย จ.นครราชสีมา น้องสาวผู้ตายเล่าว่า พี่สาวอยู่บ้านคนเดียวถึงอายุมากแล้วร่างกายยังแข็งแรง ชอบไปทำบุญ เมื่อช่วงเย็นก็เห็นเดินเข้าบ้านเป็นปกติเหมือนทุกวัน
พอมาเช้าวันนี้เป็นวันพระ ตนเห็นว่าสายแล้วไม่เห็นพี่สาวตื่นขึ้นมาทำบุญตักบาตร และตนก็จะเอาข้าวต้มมาส่งให้ พอมาเรียกอยู่นานก็ไม่มีเสียงตอบรับ ตนจึงเอามือแง้มประตูออกมองเห็นพี่สาวนอนแน่นิ่งอยู่ตรงประตูบ้าน ตนตกใจสุดขีดตะโกนเรียกเพื่อนบ้านเข้ามาดูและแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจและหน่วยกู้ภัยมาช่วย
ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจคาดว่าผู้ตายจะเป็นโรคชราเสียชีวิต จึงให้หน่วยกู้ภัยนำศพไปที่โรงพยาบาลพิมายเพื่อพิสูจน์หาสาเหตุในการเสียชีวิตที่แท้จริงต่อไป