รวบ "คู่รักค้ายาบ้า" พร้อมของกลาง 6 พันเม็ด สารภาพทำมาแล้ว 6 ครั้ง
![รวบ "คู่รักค้ายาบ้า" พร้อมของกลาง 6 พันเม็ด สารภาพทำมาแล้ว 6 ครั้ง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1504/7520026/8.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันที่ 26 ก.ย. 61 ที่ห้องสืบสวน สภ.ครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา พ.ต.อ.นทพล กาญจนาภรณ์ ผู้กำกับการ สภ.ครบุรี พร้อมด้วย พ.ต.ท.ศุภากร มาตย์สมบัติ รองผู้กำกับการสืบสวน และ พ.ต.ท.กมล วงศ์แสนสาน สารวัตรสืบสวน
ร่วมกันสอบปากคำนายราเชน อายุ 23 ปี และนางสาววาสนา อายุ 32 ปี ซึ่งเป็นคู่รักกัน ภายหลังจากถูกเจ้าหน้าที่ชุดสืบสวนทำการติดตามจับกุมตัวได้ พร้อมของกลางยาบ้าจำนวน 6,080 เม็ด เมื่อกลางดึกที่ผ่านมา
โดยการจับกุมดังกล่าว ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดสืบสวน สภ.ครบุรี ได้รับข้อมูลจากกลุ่มผู้เสพที่มีความประสงค์เข้าสู่โครงการบำบัดฟื้นฟูตามคำสั่งคณะรักษาความสงบแห่งชาติว่า ผู้ต้องหาที่ถูกจับกุมทั้งสองคนเป็นเอเย่นต์จำหน่ายยาบ้าให้กับวัยรุ่นและชาวบ้านในพื้นที่อำเภอครบุรี
จึงติดตามความเคลื่อนไหวของบุคคลทั้งสองอย่างใกล้ชิด จนแน่ใจว่าทั้งสองมีพฤติกรรมจำหน่ายยาบ้าจริง และทราบว่าจะมีการนัดส่งยาบ้าในคืนวันที่ 25 ก.ย. ที่ผ่านมา
จึงนำกำลังติดตามหา จนพบตัวทั้งสองขณะกำลังขับขี่รถจักรยานยนต์คันเดียวกันอยู่ภายในหมู่บ้านสระว่านพระยา ต.สระว่านพระยา อ.ครบุรี และขอเข้าทำการตรวจค้น ทั้งสองพยายามหลบหนี แต่ไม่พ้น ก่อนที่เจ้าหน้าที่จะทำการตรวจค้นพบยาบ้าจำนวน 280 เม็ด
ซ่อนอยู่ในกระเป๋าสะพายของนางสาววาสนา จากนั้นเจ้าหน้าที่ได้นำตัวทั้งสองไปตรวจค้นที่บ้านเช่าไม่มีเลขที่ ภายในหมู่บ้านหนองเมา ต.มาบตะโกเอน อ.ครบุรี และพบยาบ้าอยู่ภายในบ้านพักอีกจำนวน 5,800 เม็ด จึงควบคุมตัวมาทำการสอบสวนดังกล่าว
เบื้องต้นทั้งสองคนให้การรับสารภาพว่า สั่งซื้อยาบ้ามาจากนายทุนที่อยู่ในกรุงเทพมหานครผ่านทางโทรศัพท์ ครั้งละ 6,000–10,000 เม็ด เพื่อมาจำหน่ายก่อนแล้วจะส่งเงินที่ได้จากการจำหน่ายให้ภายหลัง ส่วนตนเองก็จะกินราคาส่วนต่างจากการขายยาบ้า ทำมาแล้วประมาณ 6 ครั้ง
เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงแจ้งข้อหา ร่วมกันมียาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า) ไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายโดยผิดกฎหมาย ก่อนจะนำตัวส่งพนักงานสอบสวน สภ.ครบุรี เพื่อดำเนินคดีตามกฎหมาย และจะได้เร่งสืบสวนติดตามตัวผู้ร่วมขบวนการที่ยังหลงเหลือมาดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
อัลบั้มภาพ 4 ภาพ