ยายหวังดีช่วยเลื่อนประตูกลัวล้มทับหมา พลาดท่าถูกประตูทับตัวเองเจ็บ
![ยายหวังดีช่วยเลื่อนประตูกลัวล้มทับหมา พลาดท่าถูกประตูทับตัวเองเจ็บ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1515/7575918/12.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันที่ 13 พฤศจิกายน 2561 เมื่อเวลา 07.00 น. ศูนย์วิทยุเจ้าหน้าที่กู้ภัยสว่างบริบูรณ์ธรรมสถานเมืองพัทยา รับแจ้งเหตุประตูรั้วเหล็กล้มทับคนชรา เหตุเกิดที่บ้านเลขที่ 126/11 ม.10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี หลังรับแจ้งจึงนำกำลังรีบไปตรวจสอบ
ที่เกิดเหตุพบผู้บาดเจ็บทราบชื่อคือ นางอุษณี อายุ 65 ปี ร้องโอดโอยด้วยความเจ็บปวดตามร่างกาย ไม่สามารถลุกขึ้นได้ โดยมีลูกและหลานยืนเฝ้าด้วยความเป็นห่วง
เจ้าหน้าที่กู้ภัยฯ จึงปฐมพยาบาลเบื้องต้นก่อนนำตัวส่งโรงพยาบาลอย่างเร่งด่วน ตรวจสอบพบประตูรั้วเหล็กสูงประมาณ 2 เมตร ยาวประมาณ 4 เมตร ตั้งพิงอยู่ข้างกำแพงแล้วใช้เชือกมัดไว้กันล้มลงมาอีกครั้ง
สอบถาม นายมานะ อายุ 57 ปี เล่าว่า ขณะที่ลุกมาเข้าห้องน้ำ ได้ยินเสียงประตูเหล็กล้มดังสนั่น ก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะประตูบานดังกล่าวล้มบ่อยครั้ง
แต่เดินออกมาก็สังเกตเห็นมีร่างนอนอยู่ใต้ประตูรั้วเหล็กส่งเสียงร้องขอขอความช่วยเหลือแผ่วๆ ก็รีบเรียกลูกหลานออกมาช่วยกันยกประตูขึ้นแล้วนำร่างผู้บาดเจ็บออกมา แล้วเรียกเจ้าหน้าที่กู้ภัยฯ มาช่วยเหลือ
ทั้งนี้ได้เปิดเผยอีกว่าประตูรั้วนี้ไม่ใช่ของบ้านตนและผู้บาดเจ็บ สาเหตุที่ล้มนั้นก็เพราะผู้บาดเจ็บได้เดินมาเลื่อนประตูเพื่อจะปิดเพราะหวังดีกลัวว่าสุนัขจะเข้าไปถ่ายอุจจาระใส่ แต่เกิดต้านทานน้ำหนักไม่ไหว ประกอบกับประตูที่มีความชำรุดอยู่แล้วจึงได้ล้มมาทับร่างดังกล่าว