โจรบุกเดี่ยวควงปืนชิงทรัพย์ "เสี่ยวัย 55 ปี" หน้าตู้ฝากเงิน ได้เงินครึ่งแสนก่อนเผ่นหนีลอยนวล
![โจรบุกเดี่ยวควงปืนชิงทรัพย์ "เสี่ยวัย 55 ปี" หน้าตู้ฝากเงิน ได้เงินครึ่งแสนก่อนเผ่นหนีลอยนวล](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1524/7620274/2.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันที่ 23 ธันวาคม 2561 เมื่อเวลา 05.00 น. ร.ต.อ.เศษฐาวุฒิ มาวันหิรัญกุล รอง สวป.สภ. บางละมุง จ.ชลบุรี รับแจ้งเหตุจี้ชิงทรัพย์ เหตุเกิดหน้าธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยซอยเนินพลับหวาน ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี หลังรับแจ้งจึงรายงาน พ.ต.อ.จักรทิพย์ พาราพันธกุล ผกก.สภ.บางละมุง ก่อนรีบนำกำลังเดินทางไปตรวจสอบ
ที่เกิดเหตุบริเวณด้านหน้าตู้ฝาก-ถอนเงินอัตโนมัติ พบนายวิชัย อายุ 55 ปี เสี่ยเจ้าของธุรกิจหลายอย่างย่านเมืองพัทยา ยืนรอให้การกับเจ้าหน้าที่ตำรวจว่าก่อนเกิดเหตุตนเองได้นำเงินสดจำนวน หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นบาท มาเพื่อฝากยังตู้ฝากอัตโนมัติ
ระหว่างที่รอคิวนั้นตนก็นับเงินรอ จนกระทั่งถึงคิวของตนก็เตรียมที่จะเอาเงินเข้าตู้ฝาก จังหวะนั้นได้มีคนร้ายเป็นผู้ชายสวมหมวกกันน็อกปิดบังใบหน้า ชักอาวุธปืนจ่อที่ด้านหลังพร้อมสั่งหยุดยกมือขึ้นให้ส่งเงินทั้งหมดมา แต่ตนเองก็พยายามขัดขืน
คนร้ายจึงแย่งเงินไปได้ส่วนหนึ่งคือ 55,000 บาท แล้วรีบวิ่งไปขึ้นจักรยานยนต์แล้วหลบหนีไปอย่างรวดเร็ว ตนเองไม่ได้ติดตามไปเพราะต้องเก็บเงินที่ตกอยู่หน้าตู้ หลังจากตั้งสติได้ก็รีบโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจ
ซึ่งนายวิชัยยังเปิดเผยอีกว่า ตนเองนั้นจะนำเงินมาฝากที่นี่เป็นประจำ และจะเป็นช่วงเวลาดึกเช่นนี้ เพราะคิดว่ามีกล้องวงจรปิด มีคนพลุกพล่าน ไม่น่าจะเกิดเหตุร้าย
จนกระทั่งมาถูกคนร้ายบุกเดี่ยวจี้ชิงเงินไป ทั้งที่มีคนสัญจรไปมาอยู่ตลอดเวลา ซึ่งยังมีผู้เห็นเหตุการณ์เล่าอีกว่าเห็นคนร้ายแย่งเงินนายวิชัย แล้วรีบวิ่งไปขึ้น จยย. เร่งเครื่องหนีไปอย่างรวดเร็ว แล้วมีคนไล่ติดตามไปแต่ไม่ทราบว่าทันหรือไม่
เบื้องต้นทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ตรวจสอบที่เกิดเหตุ พร้อมประสานเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดสืบสวนลงพื้นที่หาเบาะแสคนร้ายรายนี้จากกล้องวงจรปิดบริเวณที่เกิดเหตุและตามเส้นทางที่คาดว่าคนร้ายจะหลบหนีผ่านไป เพื่อติดตามตัวมาดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป