ชีวิตต้องเดินต่อ ชาวสวน พายเรือลุยน้ำท่วม เก็บมังคุดขาย หลัง "พายุปาบึก" พัดถล่ม
![ชีวิตต้องเดินต่อ ชาวสวน พายเรือลุยน้ำท่วม เก็บมังคุดขาย หลัง "พายุปาบึก" พัดถล่ม](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1526/7633218/untitled-1.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สมาชิกเฟซบุ๊ก Axc Channarong เผยแพร่ภาพชาว อ.สิชล จ.นครศรีธรรมราช พายเรือเข้าพื้นที่สวน ยืนเก็บมังคุด ท่ามกลางระดับน้ำท่วมสูง หลังพายุปาบึกพัดถล่ม
ผู้โพสต์ระบุว่า หลังเกิดวิกฤต พายุพัดผ่านพื้นที่ อ.สิชล ส่งผลให้มีระดับน้ำท่วมสูงหลายพื้นที่ โดยเฉพาะบริเวณสวนมังคุด ซึ่งกำลังให้ผลผลิต ชาวสวนจึงเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาส ในขณะที่ยังมีน้ำท่วมขัง พายเรือเข้าสวน เก็บผลมังคุดบนต้นที่สูง ได้อย่างง่ายดาย
ข้อมูลจากตลาดไท พบว่าขณะนี้มังคุดเบอร์กลาง มีราคาขายเฉลี่ยอยู่ที่กิโลกรัมละ 100 บาท ซึ่งถือว่าเป็นราคาที่ค่อนข้างสูง เมื่อเทียบกับในช่วงเดือน พฤษภาคม-กันยายน มีราคาขายประมาณ กิโลกรัมละ 15-20 บาทเพียงเท่านั้น
ด้านสำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดนครศรีธรรมราช เปิดเผยว่าอิทธิพลของ “พายุปาบึก” ส่งผลกระทบในพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราชเป็นวงกว้างครอบคลุมทั้งจังหวัด โดยเฉพาะอย่างยิ่งในพื้นที่ 16 อำเภอ ล่าสุดทางจังหวัดได้ตั้งศูนย์รับบริจาคเงินและสิ่งของเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัย ที่ศาลากลาง
ผู้มีจิตศรัทธา สามารถร่วมบริจาคได้ตั้งแต่วันที่ 5-31 มกราคม 2562 ไม่เว้นวันหยุดราชการ ณ ห้องโถงศาลากลางจังหวัดนครศรีธรรมราช (หลังใหม่) หรือบริจาคเงินผ่านบัญชีธนาคารกรุงไทย ชื่อบัญชีเงินกองทุนช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากพายุโซนร้อนปาบึก จังหวัดนครศรีธรรมราช พ. ศ. 2562 เลขบัญชี 389-0-2 4499-8 หรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 0 7535 6133 ,075 356 597
อัลบั้มภาพ 5 ภาพ