"บลู จิรารัตน์" รอด พ.ร.บ.คอมฯ ยอมรับเปิดกลุ่ม อ้างเป็นโชว์ศิลปะ
!["บลู จิรารัตน์" รอด พ.ร.บ.คอมฯ ยอมรับเปิดกลุ่ม อ้างเป็นโชว์ศิลปะ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1568/7843758/news08.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พริตตี้สาว "บลู จิรารัตน์" รอดข้อหาจาก พ.ร.บ.คอมฯ ยอมรับเปิดกลุ่มโชว์ศิลปะ คัดกรองคนเข้ากลุ่มเสมอ พร้อมขู่แจ้งความมือดีปล่อยคลิปสยิว
น.ส.จิรารัตน์ ชานันโท หรือ บลู เน็ตไอดอลและพริตตี้ชื่อดัง พร้อมนายอนุชา พุทธวรกุล ทนายความ เข้าพบ พ.ต.อ.ศิริวัฒน์ ดีพอ รองผู้บังคับการตำรวจปราบปรามอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (รอง ผบก.ปอท.) หลังได้รับหมายเรียกเพื่อให้ปากคำในฐานะพยานจากกรณี โพสต์เฟซบุ๊กชวนเข้ากลุ่มไลน์ VIP ไลฟ์สดวาบหวิวใกล้ชิดกับบลู โดยเสียค่าเข้าคนละ 300-500 บาท กระทั่งถูกตำรวจ บก.ปอท.แจ้งข้อกล่าวหาฐานกระทำผิดตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์
พ.ต.อ.ศิริวัฒน์ เปิดเผยว่า ขณะนี้ยังไม่มีการแจ้งข้อกล่าวหา “นำเข้าข้อมูลลามกอนาจารสู่ระบบฯ” ต่อนางสาวจิรารัตน์ เพียงแต่ให้เจ้าตัวมาให้ปากคำในฐานะพยานจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น พร้อมกับนำเอกสารมาประกอบคำให้การ ก่อนรวบรวมพยานหลักฐานดำเนินการตามกฎหมายต่อไป
บลู จิรารัตน์ ระบุว่า ตนได้เปิดกลุ่มไลน์เก็บเงินรับสมาชิกตามที่เป็นข่าวจริง แต่ไม่ได้เปิดให้บุคคลทั่วไปเข้าร่วมได้ เพราะจะคัดกรองและดูวุฒิภาวะก่อน โดยดำเนินการเองทุกอย่าง ไม่ได้มีใครจ้างวาน ซึ่งกลุ่มในตอนนี้มีสมาชิกกว่า 200 คนก็ได้ปิดลงไปแล้ว
ทั้งนี้ยอมรับว่า มีความกังวลหลังจากทราบข่าว แต่วันนี้เมื่อได้พบกับตำรวจได้ชี้แจงแล้วก็รู้สึกโล่งใจ ต่อจากนี้คงรอดูข้อกฎหมายว่าจะสามารถดำเนินการลักษณะเดิมต่อได้อีกหรือไม่
ขณะที่ นายอนุชา ทนายความ กล่าวว่า น.ส.จิรารัตน์ เชื่อว่าการกระทำดังกล่าวเป็นการแสดงออกเชิงศิลปะ น่าจะสามารถทำได้ จึงทำไปโดยไม่ทราบข้อกฎหมาย