วัน อยู่บำรุง ท้าเชิญ สิระ เจนจาคะ ตรวจงานย่านบางบอน ลั่นไม่ถูกใจคนอวดเบ่ง
![วัน อยู่บำรุง ท้าเชิญ สิระ เจนจาคะ ตรวจงานย่านบางบอน ลั่นไม่ถูกใจคนอวดเบ่ง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1574/7870174/wan-sira-bangbon.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายวัน อยู่บำรุง สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (ส.ส.) กรุงเทพมหานคร พรรคเพื่อไทย โพสต์ลงในเฟซบุ๊กวันนี้ (19 ส.ค.) ว่า ตนขอท้าเชิญ ส.ส. คนหนึ่ง ให้ไปตรวจงานที่เขตบางบอน กรุงเทพมหานคร ซึ่งเป็นพื้นที่ที่นายวันรับผิดชอบ และถ้าลงพื้นที่ดังกล่าวเมื่อใด ช่วยแจ้งเตือนตนด้วย ตนจะได้บอกให้ประชาชนมารอต้อนรับอย่างอบอุ่น
"ท่าน ส.ส. ผู้ยิ่งใหญ่ หากท่านมาตรวจงานแถวบางบอนเมื่อไหร่ บอกผมด้วยนะ... ผมจะจัดให้พี่น้องประชาชนมาต้อนรับแบบอบอุ่นและอุ่นหนาฝาคั่งกันเลยทีเดียว #อวดเบ่ง #ใจถึงพึ่งได้ไม่ถูกใจการกระทำเยี่ยงนี้" นายวัน โพสต์
การเคลื่อนไหวของนายวันเกิดขึ้นหลังจากนายสิระ เจนจาคะ ส.ส. กรุงเทพมหานคร พรรคพลังประชารัฐ เดินทางไปตรวจสอบการก่อสร้างอาคารหลังหนึ่งในพื้นที่เทศบาลตำบลกะรน อ.เมืองภูเก็ต วันนี้ (19 ส.ค.) แต่เมื่อไปถึง นายสิระกลับต่อว่าตำรวจคนหนึ่งว่า ไม่มีตำรวจมาต้อนรับตน ทั้งที่ตนเป็นนักการเมืองระดับชาติ
คำพูดดังกล่าวของนายสิระ สร้างความไม่พอใจต่อผู้ใช้อินเทอร์เน็ตอย่างมาก และได้รับเสียงวิจารณ์อย่างรุนแรงว่า เป็น ส.ส. กรุงเทพมหานคร แต่ทำไมถึงเข้าไปจัดการเรื่องใน จ.ภูเก็ต และไม่ให้เกียรติตำรวจนัก
>> คลิปเดือด! ส.ส.สิระ ปะทะคารมตำรวจระหว่างลงพื้นที่ภูเก็ต โวยลั่นทำไมไม่มาดูแล
อย่างไรก็ตาม ภายหลังมีการรายงานว่า สาเหตุที่นายสิระ ไม่พอใจที่ตำรวจไม่มาต้อนรับ เป็นเพราะเคยโดนลอบทำร้ายแล้วครั้งหนึ่ง จึงเกรงว่าหากไม่มีตำรวจคอยคุ้มกัน อาจถูกปองร้ายได้อีก
>> "สิระ" แจงเหตุเดือดเพราะเคยถูกขู่ฆ่า แต่ตำรวจไม่มาดูแลแถมนั่งจิบกาแฟกับเจ้าของโครงการ