“ตูน บอดี้สแลม” ชายผู้สร้างแรงบันดาลใจ ชายผู้พร้อมจะเอาชนะตนเองด้วยความท้าทายเสมอ
![“ตูน บอดี้สแลม” ชายผู้สร้างแรงบันดาลใจ ชายผู้พร้อมจะเอาชนะตนเองด้วยความท้าทายเสมอ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1586/7931114/toon-tn.png?ip/crop/w728h431/q80/png)
ใช่... จนมาถึงตอนนี้ คงไม่มีใครไม่รู้จักชายที่ชื่อ “ตูน บอดี้แสลม”
หนึ่งบทบาทของการเป็นนักร้องนำวงร็อคระดับประเทศ ในอีกแง่มุมชีวิต เขาคือ “ฮีโร่” ของประชาชนชาวไทย
คงเสียเวลาที่จะมานั่งถกเถียงกันว่า การวิ่งในแต่ละครั้งของ อาทิวราห์ คงมาลัย ในวัย 40 ปีนั้นเขาทำไปเพื่ออะไร เพราะอย่างน้อยที่สุด เขาก็ได้ลงมือทำ เพียงเพื่อใครสักคนจะได้รับความช่วยเหลือ หรือแม้กระทั่งจะได้รับการต่อชีวิตจากอุปกรณ์ทางการแพทย์ที่ตูนนำเงินที่ได้จากการบริจาคไปจัดหาจัดซื้อมา
ตูน บอดี้สแลม
กรุงเทพฯ สู่ บางสะพาน, เบตง สู่ แม่สาย กับการรับความเสี่ยงแบบเต็มอัตราที่อาจถึงชีวิต แต่ทุกหยาดเหงื่อก็แลกมาด้วยเงินบริจาคเกือบสองพันล้านบาท มากไปกว่านั้น ตูนยังมีจุดมุ่งหมายที่อยากจะสร้างแรงบันดาลใจกับคนไทยทุกคนให้หันมาออกกำลังกายและดูแลสุขภาพของตนเอง
“ถ้าผมทำได้ พวกคุณก็ทำได้” วิธีคิดง่ายๆ แต่กลับทรงพลัง เพียงเพราะ ตูน บอดี้สแลม ไม่ใช่เทวดาที่มีพลังพิเศษ เขาก็คือมนุษย์ธรรมดาคนหนึ่งเฉกเช่นพวกเราทุกคน
ปลุกใจก่อนซ้อมวิ่ง
ปีนี้ นอกจากที่วงบอดี้สแลมจะมีคอนเสิร์ตใหญ่ที่ราชมังคลากีฬาสถานแล้ว ตูนก็ยังผุดโปรเจกต์การวิ่งกลับมาอีกครั้ง กับโครงการ “ก้าวคนละก้าว ก้าวต่อไปด้วยพลังเล็กๆ” ซึ่งจะเป็นการวิ่งระยะยาวในลักษณะวิ่งผลัด จากจุดเริ่มต้น ผลัดกันคนละ 10 กิโลเมตรกับทีมก้าว และเหล่าเซเลบคนดัง ไปจนถึงเส้นชัย อีกทั้งในช่วงท้ายของการวิ่งก็ยังเชิญชวนให้คนในชุมชนมาร่วมวิ่งพร้อมกัน ซึ่งคราวนี้ตูนจะบุกไปถึง 5 ภาคไม่ว่าจะเป็น อีสาน, ใต้, เหนือ, ตะวันออก และ ภาคกลาง เพื่อนำเงินบริจาคไปช่วยเหลือโรงพยาบาลราวๆ 7-8 โรงพยาบาลต่อการจัดกิจกรรม 1 ครั้ง
ดินแดนตะวันออกเฉียงเหนือได้เสร็จสิ้นลงไปอย่างสวยงาม คิวต่อไป... ได้เวลาลงใต้
24-27 ตุลาคม 2562 คือหมายกำหนดการจากจังหวัดตรังสู่ภูเก็ต กับระยะทางกว่า 300 กิโลเมตร หากมองเพียงผิวเผินก็คงจะเป็นการวิ่งอีกครั้งของ ตูน บอดี้แสลม แต่ทว่า...
“ผมตั้งโจทย์ให้กับตัวเองครั้งนี้ด้วยการอยากจะวิ่งไกลที่สุดในชีวิต ครั้งนี้ก็เลยคิดว่า อยากจะทำลายสถิติตัวเองด้วยการวิ่งไกลขึ้นต่อการวิ่งหนึ่งครั้ง” คำพูดของ ตูน ในคลิปวิดีโอโปรโมทซึ่งอยู่ในเฟซบุ๊กเพจ ก้าว
ซึ่งประโยคที่ว่า “วิ่งไกลที่สุดในชีวิตต่อการวิ่งหนึ่งครั้ง” นั่นคือ จากหาดราชมงคล จังหวัดตรัง ไปจนถึง องค์การบริหารส่วนจังหวัดกระบี่ ซึ่งมีความหมายเท่ากับตัวเลข 114 กิโลเมตร... แบบไม่มีพัก
ตูน อยากจะก้าวข้ามขีดจำกัดของตนเอง กับอีกหนึ่งความท้าทายที่สุดในชีวิต... อีกครั้ง
แม้จะไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะร่างกายต้องกลับมารับกับภาวะเสี่ยงอีกครั้ง ทว่าในวันที่ Sanook บุกไปถึงสนามซ้อมวิ่ง ตลอดระยะทางทั้ง 6 รอบ ใบหน้าของตูนยังคงเต็มไปด้วยเสียงหัวเราะ รอยยิ้ม การหยอกล้อเพื่อนพี่น้องในวงการที่มาร่วมซ้อมวิ่งด้วยกันไม่ว่าจะเป็นแฟนสาว ก้อย-รัชวิน วงศ์วิริยะ, ปวิณ สุวรรณชีพ หรือ โป้ง โมเดิร์นด็อก หรือแม้แต่ น้าเน็ก-เกตุเสพย์สวัสดิ์ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ที่ประกาศกร้าวว่าจะวิ่งให้ได้ 10 กิโลเมตรจากที่เคยทำได้มากที่สุดเพียง 150 เมตร
ส่วนพวกเราทีมงาน Sanook เพียงแค่วิ่งขึ้น-ลงรถกอล์ฟเพื่อหามุมสวยๆ ถ่ายไม่กี่รอบก็หอบไม่เป็นท่าแล้ว
ก้อย รัชวิน ก็มาซ้อมวิ่งด้วย
โป้ง โมเดิร์นด็อก
ดาร์ลิ่ง อารดา
น้าเน็ก อาจเป็นตัวอย่างที่ดีที่ ตูน มุ่งหวังจะให้หลายคนเอาแบบอย่าง เพราะมันเป็นเพียงแค่ “ความคิด” ที่บอกเราว่า การวิ่งไกลขนาดนั้นมันไม่มีทางเป็นไปได้หรอก แต่ใครจะรู้... หากคุณตั้งใจ มุ่งมั่น และพยายาม
114 กิโลเมตรของหนุ่มตูนก็ใช่ว่าจะเป็นไปได้อย่างราบรื่น แต่คุณจะรู้ได้อย่างไรว่ามันเป็นไปได้ หรือ เป็นไปไม่ได้ หากคุณ “ไม่ลงมือทำ”
ตูน-ก้อย
ถ้าสิ่งที่หวังเกิดขึ้นจริง ก็ถือเป็นกำไรชีวิต แต่หากไม่เป็นดั่งหวัง ก็ลองมานั่งคิดทบทวนว่าเราพลาดในจุดใด และแก้ไขมันก็เท่านั้น
หากเพียงแต่จะลองกล้าลุกขึ้นมาทำอะไรสักอย่าง กล้าที่จะก้าวออกมาจากความเคยชินที่เปรียบเสมือน safe zone ของตนเอง เพื่อร่างกาย และหัวใจที่จะแข็งแกร่งขึ้นกว่าเก่า
Sanook เชื่อว่า โครงการ “ก้าวคนละก้าว ก้าวต่อไปด้วยพลังเล็กๆ” ในภาคใต้ คงจะเป็นอีกหนึ่งปรากฏการณ์ที่จะเกิดขึ้นในเวลา 4 วัน แถมในวันสุดท้าย (27 ตุลาคม 2562) ตูนยังเชิญชวนทุกคนให้มาร่วมกันวิ่งในระยะทาง 10.6 กิโลเมตรสุดท้าย ณ ลากูน่า จังหวัดภูเก็ต พร้อมร่วมส่งต่อเงินบริจาคให้กับ 7 โรงพยาบาลที่รอคอยความช่วยเหลือ
พร้อมจะ #กล้าก้าว ไปกับชายหนุ่มที่ชื่อ “ตูน บอดี้สแลม” อีกครั้งแล้วหรือยังล่ะ?
สามารถร่วมบริจาคผ่านช่องทางดังต่อไปนี้
- บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน) สาขารัชโยธิน ชื่อบัญชี มูลนิธิก้าวคนละก้าวเพื่อโรงพยาบาลภาคใต้ 111-393894-4 บัญชีกระแสรายวัน
- SMS ครั้งละ 10 บาท *พิมพ์ T แล้วส่งมาที่ 4545099 ทุกเครือข่าย เริ่มใช้ได้วันที่ 1 มิ.ย. 2562
หมายเหตุ : ทุกยอดเงินบริจาคไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% และไม่สามารถออกใบเสร็จรับเงิน - SCB EASY APP และ SCB ATM
สามารถบริจาคผ่านเมนู “บริจาค” และเลือกมูลนิธิก้าวคนละก้าว เพื่อโรงพยาบาลภาคใต้ - เคาน์เตอร์เซอร์วิส ของ 7-11 ทุกสาขา และร้านค้าที่มีสัญลักษณ์ เคาน์เตอร์เซอร์วิส
- กล่องรับบริจาคที่ Big-C ทุกสาขา
- บริจาคผ่านช่องทาง True money wallet
อัลบั้มภาพ 86 ภาพ