สหพันธ์คนไทยปกป้องสถาบัน แจ้งความเอาผิด "หนุ่มแว่น" ม.112 จาบจ้วงเบื้องสูง
![สหพันธ์คนไทยปกป้องสถาบัน แจ้งความเอาผิด "หนุ่มแว่น" ม.112 จาบจ้วงเบื้องสูง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1586/7932634/thumbnail_700x420_fornews(36.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันนี้ (24 ต.ค. 62) เวลา 10.30 น. ที่กองบังคับการปราบปราม (บก.ป.) นายราเชน ตระกูลเวียง ประธานสหพันธ์คนไทยปกป้องสถาบัน เดินทางเข้าพบ ร.ต.อ.สมพิศ อ่อนมา รองสารวัตร(สอบสวน) กก.5 บก.ป. เพื่อแจ้งความดำเนินคดีกับหนุ่มแว่นหัวร้อน ที่ปรากฏในคลิปเฉี่ยวชนกับรถกระบะ ในข้อหาตามมาตรา 112 ฐานหมิ่นสถาบันเบื้องสูง และหมิ่นประมาทคนไทยทั้งประเทศ พร้อมนำหลักฐานเป็นคลิปวิดีโอ และภาพถ่ายจากเฟซบุ๊ก ข้อความคำพูดของหนุ่มแว่นคนดังกล่าวมามอบให้พนักงานสอบสวน
นายราเชน กล่าวว่า ส่วนตัวแล้วรับไม่ได้กับพฤติกรรมของหนุ่มแว่น ที่ดูถูกคนไทยทั้งประเทศ จาบจ้วงสถาบันเบื้องสูง จึงเข้ามาแจ้งความที่กองปราบเพื่อให้มีการดำเนินคดีอย่างเด็ดขาด เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้บุคคลอื่นเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ส่วนเรื่องที่ญาติออกมาอ้างว่า เจ้าตัวป่วยเป็นโรคซึมเศร้า หากป่วยจริงก็ต้องมีใบรับรองจากแพทย์มายืนยัน และควรเพิกถอนใบอนุญาตการขับขี่ด้วย
เบื้องต้นพนักงานสอบสวนได้สอบปากคำนายราเชน ผู้ร้องเอาไว้เป็นหลักฐาน ก่อนนำเรื่องเสนอผู้บังคับบัญชาพิจารณาสั่งการต่อไป