หนังตะลุง "น้องเดียว" รับผิด เตรียมขอขมาพระวันนี้ พร้อมตั้งเวทีชี้แจงดราม่า
![หนังตะลุง "น้องเดียว" รับผิด เตรียมขอขมาพระวันนี้ พร้อมตั้งเวทีชี้แจงดราม่า](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1586/7933346/thumbnail_700x420_fornews(40.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เมื่อช่วงค่ำวานนี้(24 ต.ค.62) “น้องเดียว” หรือ นายบัญญัติ สุวรรณแว่นทอง นายหนังตะลุงชื่อดังของภาคใต้ เดินทางมายังพื้นที่ จ.สงขลา เป็นครั้งแรกเพื่อที่จะเข้าพบกับพระชั้นผู้ใหญ่ใน จ.สงขลา เพื่อขอขมาและยุติปัญหาทั้งหมด พร้อมกับเปิดเวทีชี้แจงกับประชาชนและสื่อมวลชน หลังจากที่มีเรื่องด่าพระที่วัดเนินพิจิตร ใน อ.นาหม่อม จ.สงขลา เนื่องจากไม่พอใจพระพูดว่าค่าตัวแพงถึงคืนละ 8 หมื่นบาท จนบานปลายกลายเป็นกระแสดรามาทางโซเชียล ถึงขั้นเจ้าคณะจังสงขลาทำหนังสือขอความร่วมมือวัดใน จ.สงขลาไม่ให้รับหนังน้องเดียวมาแสดงและบางวัดก็ยกเลิกการแสดงน้องเดียว
>> เจ้าคณะจังหวัดสงขลา สั่งแบนหนังตะลุง "น้องเดียว" หลังด่าพระไม่เลิก
แต่การเดินทางมาของน้องเดียวยังไม่สามารถพบกับพระชั้นผู้ใหญ่ได้ โดยทางเจ้าคณะจังหวัดสงขลาได้มอบหมายให้ พระครูสุวัฒนาภรณ์ หรือ อาจารย์ภัตร อริโย เจ้าอาวาสวัดนาทวี และพระครูปลัดพลกฤต กลฺยาณธมฺโม เจ้าคณะตำบลหาดใหญ่เขต 1 ดูแลเรื่องนี้แต่เนื่องจากพระทั้งสองรูปอยู่ที่วัดนาทวี ทางน้องเดียวจึงไม่สะดวกที่จะเดินทางไปเพราะมีข้อจำกัดในเรื่องเวลาและความปลอดภัย ทั้งสองฝ่ายจึงยังไม่ได้พบกัน
ขณะเดียวกัน การเปิดเวทีเพื่อชี้แจงกับประชาชนและสื่อมวลชนที่ อ.หาดใหญ่ ตั้งแต่ช่วงค่ำของวานนี้ก็ไม่สามารถเปิดขึ้นได้เช่นเดียวกัน และต้องเปลี่ยนสถานที่ถึง 5 แห่ง สุดท้ายน้องเดียวทำได้เพียงแค่ให้สัมภาษณ์กับสื่อมวลชนเท่านั้นโดยบอกว่าทุกคนเป็นห่วงอยากให้มาชี้แจงที่ จ.สงขลา ซึ่งเป็นพื้นที่เกิดเหตุ โดยในวันนี้(25 ต.ค. 62) เวลาประมาณ 11.00 น. จะเปิดเวทีที่บริเวณข้างห้างบิ๊กซีอีกครั้งเพื่อชี้แจงทุกประเด็นกับเรื่องดรามาด่าพระให้ทุกคนเข้าใจว่าเพราะอะไรและทำไมถึงบานปลายมาถึงจุดนี้ และจะไม่มีการด่าพระอีกแล้ว รวมทั้งจะมีการพูดขอโทษพระอย่างแน่นอน เพราะตนก็มีส่วนผิดแต่จะขอโทษใครหรือขอขมาใครนั้นต้องฟังจากตนในวันพรุ่งนี้
น้องเดียวยังบอกอีกว่า ถ้าใครจะมาด่าตนก็ด่าได้หรือแม้แต่ชาวอ.นาหม่อม จะมาด่าก็ได้ซึ่งตนจะไม่โต้ตอบ แต่อย่าขว้างหรือทำร้ายร่างกายเพราะตนจะด่ากลับ หรืออาจจะเกิดการต่อยตีกันก็ได้เพราะแฟนคลับตนก็ยังมีเยอะ