“น้องเดียว” ขอขมาพระรัตนตรัย-เจ้าอาวาส คณะสงฆ์ขอให้ลบโพสต์ จบดราม่า
![“น้องเดียว” ขอขมาพระรัตนตรัย-เจ้าอาวาส คณะสงฆ์ขอให้ลบโพสต์ จบดราม่า](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1586/7933702/thumbnail_700x420_fornews(46.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เมื่อเวลา 10.00 น. วันนี้ (25ต.ค.) “น้องเดียว” หรือ นายบัญญัติ สุวรรณแว่นทอง นายหนังตะลุงชื่อดังของภาคใต้ ได้เดินทางไปยัง วัดมหัตตมังคลาราม หรือวัดหาดใหญ่ใน ที่ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา เพื่อพบกับพระชั้นผู้ใหญ่ใน จ.สงขลา ที่ได้รับการตั้งให้มาดูแลเรื่องนี้ประกอบด้วย พระครูสุวัฒนาภรณ์ หรือ อาจารย์ภัตร อริโย เจ้าอาวาสวัดนาทวี พระครูปลัดพลกฤต กลฺยาณธมฺโม เจ้าคณะตำบลหาดใหญ่เขต 1 และพระครูบัณฑิตธรรมาลังการ เจ้าคณะอำเภอสะเดา และทำพิธีขอขมาลาโทษ ที่ได้กล่าวล่วงเกินพระสงฆ์
>> หนังตะลุง "น้องเดียว" รับผิด เตรียมขอขมาพระวันนี้ พร้อมตั้งเวทีชี้แจงดราม่า
โดยน้องเดียว ได้นำมาลัยไปขอขมาพระรัตนตรัยต่อหน้าพระพุทธหัตถมงคล หรือพระนอนของวัดหาดใหญ่ใน เพื่อขอขมาที่ได้พูดจาบจ้วงล่วงเกินพระสงฆ์ที่ดี รวมทั้งพระที่มีปัญหากันก็ขออโหสิกรรมให้จะเลิกจองเวรต่อกัน รวมทั้งสิ่งที่ทำไม่ดีหรือสิ่งที่ดีก็ขอให้สะท้อนกลับมายังตน รวมทั้งจะไปทอดผ้าป่าที่วัดเนินพิจิตรพร้อมกับทำการแสดงชุดใหญ่ ในวันที่ 10 มิถุนายน ปี 63 ตามที่ได้บนบานเอาไว้ด้วย
หลังการเข้าขอขมา พระครูสุวัฒนาภรณ์ หรือ อาจารย์ภัตร อริโย เจ้าอาวาสวัดนาทวี ซึ่งได้รับการแต่งตั้งจากเจ้าคณะจังหวัดสงขลาให้มาดูแลเรื่องนี้ได้เปิดเผยว่าหลังจากที่น้องเดียว มาขอขมาแล้ว ก็จะต้องไปลบโพสต์ที่ได้ด่าพระ และทำให้พระพุทธศาสนาเสียหายออกให้หมดก่อน จึงจะสั่งยกเลิกหนังสือที่ทางคณะสงฆ์สงขลาขอความร่วมมือไปยังวัดต่างๆ งดรับหนังน้องเดียวไปเล่น และหลังจากนี้ก็ขอให้สังคมให้โอกาสน้องเดียว เพราะได้สำนึกผิดกับสิ่งที่ทำลงไปแล้ว
ส่วนน้องเดียว เปิดเผยว่า หลังจากที่ขอขมาตรงนี้แล้วถือว่าเรื่องราวทุกอย่างจบแล้วเพราะทั้งตนและคณะสงฆ์เข้าใจกันดีแล้ว และจะไปลบโพสต์ตามที่คณะสงฆ์จังหวัดสงขลาขอมา เพื่อที่จะกลับมาทำการแสดงที่ จ.สงขลา ได้อีกครั้ง โดยหลังขอขมาแล้วความรู้สึกก็ยังคงปกติเหมือนเดิมหลังจากนี้ก็จะไปเปิดเวทีชี้แจงข้อเท็จจริงทั้งหมดที่สนามข้างห้างบิ๊กซี ในรายละเอียดทั้งหมดอีกครั้งหนึ่งให้ประชาชนเข้าใจ
ด้านนายอนุมัติ อาหมัด ในฐานะคณะกรรมาธิการการศาสนา ศิลปะ วัฒนธรรมและการท่องเที่ยว สภานิติบัญญัติแห่งชาติ ซึ่งได้ลงมาติดตามเรื่องนี้กล่าวว่า ทางคณะกรรมาธิการศาสนาฯ มีความเป็นห่วงเรื่องนี้จึงได้ลงตรวจสอบข้อเท็จจริง และเมื่อน้องเดียวขอขมาแล้วก็ถือว่าจบจะไม่มีการสอบสวนเอาผิดอะไรอีก
ต่อมา พระครูโสตถิธาดา เจ้าอาวาสวัดเนินพิจิตร ได้เดินทางมายังวัดหาดใหญ่ และน้องเดียวได้กราบขอขมาอย่างเป็นทางการกับสิ่งที่ได้พูดจาล่วงเกิน ซึ่งพระครูโสตถิธาดาก็ยอมให้อภัยด้วยรอยยิ้ม พร้อมกับได้มีการพูดคุยทำความเข้าใจกันถึงเรื่องที่เป็นต้นตอของปัญหา นี้ และน้องเดียวได้ขอเป็นลูกศิษย์พระครูโสตถิธาดาด้วยซึ่งพระอาจารย์ก็บอกว่าได้
อัลบั้มภาพ 5 ภาพ