เตือนคนกรุง! วันนี้ตรวจพบฝุ่นPM2.5เกินค่ามาตรฐาน 4 เขต
![เตือนคนกรุง! วันนี้ตรวจพบฝุ่นPM2.5เกินค่ามาตรฐาน 4 เขต](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1591/7955442/pm.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เช้านี้ ฝุ่นละออง PM2.5 ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร พบเกินค่ามาตรฐาน 4 เขต
นางศิลปสวย ระวีแสงสูรย์ ปลัดกรุงเทพมหานคร เปิดเผยว่า จากการรายงานสถานการณ์ฝุ่นละอองในพื้นที่กรุงเทพมหานคร โดยกองจัดการคุณภาพอากาศและเสียง สำนักสิ่งแวดล้อม กทม. สรุปผลการตรวจวัดค่าฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM2.5 เวลา 05.00-07.00 น. ตรวจวัดได้ 29-59 มคก./ลบ.ม. ค่าเฉลี่ย 41 มคก./ลบ.ม. สำหรับพื้นที่เขตที่มีค่า PM2.5 เกินมาตรฐาน อยู่ในระดับเริ่มมีผลกระทบต่อสุขภาพ จำนวน 4 เขต คือ เขตบางคอแหลม เขตภาษีเจริญ เขตบางพลัด เขตบางขุนเทียน
กรมอุตุนิยมวิทยา คาดการณ์สภาพอากาศในพื้นที่กรุงเทพมหานครวันนี้จะมีเมฆบางส่วน โดยขณะนี้ยังอยู่ในช่วงเวลาที่ต้องเฝ้าระวังเรื่องฝุ่นละออง จนถึงวันที่ 18 พ.ย.62 เนื่องความกดอากาศสูงหรือมวลอากาศเย็น จะอ่อนกำลังลง ลมเบาลง วันที่ 19 มวลอากาศเย็นอีกระลอกก็จะแผ่เสริมลงมาใหม่ ลมแรงขึ้น สถานการณ์ฝุ่นจะเบาบาง