ประท้วงไล่ ผอ.โรงเรียน เพิ่งย้ายมาแค่ 5 วัน ด่ากราดครู-ผู้ปกครอง "ไม่มีการศึกษา"
![ประท้วงไล่ ผอ.โรงเรียน เพิ่งย้ายมาแค่ 5 วัน ด่ากราดครู-ผู้ปกครอง "ไม่มีการศึกษา"](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1595/7979662/1.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(11 ธ.ค.62) ผู้ปกครองและชาวบ้านใน ต.หนองปล่อง อ.ชำนิ จ.บุรีรัมย์ ได้พากันถือป้ายชุมชนประท้วง ที่บริเวณหน้าโรงเรียนบ้านหนองปล่อง เพื่อขับไล่ผู้อำนวยการโรงเรียนคนใหม่ โดยกล่าวหาว่า ผอ.คนดังกล่าวที่เพิ่งมารับตำแหน่งได้เพียง 5 วัน แสดงพฤติกรรมเกรี้ยวกราดใช้วาจาไม่สุภาพทั้งกับครู เด็กนักเรียน ไม่เว้นกระทั่งผู้ปกครองก็โดนด่าด้วยถ้อยคำที่ไม่สุภาพและดูหมิ่น ทั้งคำว่า "ไม่มีการศึกษา" "สันดานเลวมาก"
ทั้งยังมีคลิปที่ ผอ.ชี้หน้าว่าเด็กนักเรียนด้วย จากพฤติกรรมดังกล่าวสร้างความไม่พอใจให้กับครู และผู้ปกครองเป็นอย่างมาก เพราะเป็นถึงผู้บริหารกลับแสดงกิริยาวาจาที่ไม่เหมาะสม เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีแก่เด็กนักเรียน จึงได้พากันมาชุมชนประท้วงเพื่อให้ย้าย ผอ.โรงเรียนคนดังกล่าว
จากการสอบถามตัวแทนชาวบ้านและผู้ปกครองนักเรียนที่มาชุมชนประท้วง บอกว่า ผอ.โรงเรียนคนดังกล่าว เพิ่งย้ายมารับตำแหน่งได้แค่ 5 วัน แต่กลับแสดงพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม และวาจาไม่สุภาพ ดุด่าครู นักเรียน ด้วยน้ำเสียงที่เกรี้ยวกราด จนนักเรียนบางคนไม่เป็นอันเรียนหนังสือ จากพฤติกรรมดังกล่าวทำให้ครูภายในโรงเรียนทนไม่ไหว ได้แอบถ่ายคลิปมาให้ชาวบ้านดูและปรึกษา ว่าจะหาแนวทางแก้ไขปัญหาอย่างไร เพราะครูและชาวบ้านรับไม่ไหวกับพฤติกรรมและการใช้วาจาของ ผอ. จนได้พากันออกมาชุมนุมเรียกร้องให้ย้าย ผอ.
จากนั้นผู้สื่อข่าวได้ติดต่อประสานเพื่อขอสัมภาษณ์ ผอ.โรงเรียนที่ถูกกล่าวหา ซึ่งครูในโรงเรียนบอกว่า ผอ.ไม่อนุญาตให้สัมภาษณ์ และขอไม่ให้ข้อมูลหรือชี้แจงใดๆ ทั้งสิ้น