สาวแชะรูปป้ายประท้วง ปัดหมิ่นเบื้องสูง ยันสื่อถึงรัฐบาล ลั่นขอใช้สิทธิ์ฟ้องกลับคนบิดเบือน
![สาวแชะรูปป้ายประท้วง ปัดหมิ่นเบื้องสูง ยันสื่อถึงรัฐบาล ลั่นขอใช้สิทธิ์ฟ้องกลับคนบิดเบือน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1597/7985806/fudictatorship.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่ง ที่ระบุว่าเป็นผู้ถ่ายรูปคนชูป้ายประท้วงที่มีข้อความภาษาอังกฤษว่า "F*ck U Dictatorship" (ไปตายซะ เผด็จการ) ที่ติดรูปพระบรมสาทิสลักษณ์ (ภาพวาดเหมือน) ของในหลวงรัชกาลที่ 9 บริเวณสี่แยกปทุมวัน กรุงเทพมหานคร ระหว่างการชุมนุมต่อต้านรัฐบาลเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา (14 ธ.ค.) โพสต์วันนี้ (18 ธ.ค.) ว่า ตนสื่อถึงรัฐบาล และไม่มีเจตนาหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ
ผู้โพสต์ระบุอีกว่า ตนไม่รู้จักผู้ถือป้ายประท้วงดังกล่าวเป็นการส่วนตัวด้วย เพียงแต่ถ่ายรูปนี้มาลงโซเชียลมีเดียเพราะสื่อถึงการต่อต้านรัฐบาลเท่านั้น
"เราเห็นว่าข้อความที่ปรากฏบนกระดาษก็มีความหมายตรงตัวคือสื่อถึงรัฐบาลอย่างเดียว ตัวเราเองก็ไม่รู้จักผู้ถือป้ายเป็นการส่วนตัวด้วย ที่กดลั่นชัตเตอร์ไปนั้นเพราะรู้สึกว่าเป็นภาพที่ผู้ชุมนุมสื่อถึงรัฐบาล ไม่ได้มีเจตนาดูหมิ่นหรือจาบจ้วงอะไร" ผู้โพสต์ ระบุ
ขอใช้สิทธิ์ฟ้องคนล่าแม่มด
ไม่ใช่แค่นั้น ผู้โพสต์เขียนลงเฟซบุ๊กต่อไปว่า หลังจากโพสต์รูปดังกล่าว ก็ถูกบิดเบือนไปอย่างมาก จนทำให้คนเข้าใจผิด จึงขอใช้สิทธิ์ดำเนินการตามกฎหมาย เพื่อยืนยันสิทธิตามรัฐธรรมนูญของตัวเอง
"อย่างไรก็ตาม หากมีการคุกคาม การเผยแพร่ข้อมูลหรือรูปภาพที่ทำให้เกิดความเสื่อมเสีย บิดเบือน หมิ่นประมาท สร้างความเกลียดชัง ขอใช้สิทธิในการดำเนินคดีตามกฎหมายนะคะ เพราะคิดว่าหากนิ่งเงียบต่อไปจะยิ่งสร้างความหวาดกลัวทั้งต่อตัวเองและต่อสังคมในวงกว้าง และเพื่อยืนยันถึงสิทธิในการแสดงออกทางการเมือง ซึ่งเป็นสิทธิตามรัฐธรรมนูญ
อย่าทำลายชีวิต ทำลายอนาคตกันเพียงเพราะการโพสต์รูปเพียงรูปเดียว
ส่วนใครที่เคยส่งข้อความมาหาเรา หรือเขียนข้อความด่า ยุยง ปลุกปั่น โจมตี ข้อความอันเป็นเท็จ เราแคปไว้แล้วนะคะ"
ชาวเน็ตส่งต่อกำลังใจ
โพสต์ดังกล่าวมีผู้เข้ามาให้กำลังใจอย่างล้นหลาม หลายคนเขียนบอกให้ผู้โพสต์สู้ต่อไป ขณะเดียวกัน บางคนก็บอกว่า หากต้องการความช่วยเหลือ ก็ยินดีจะช่วยเท่าที่พอจะทำได้