PM 2.5 เชียงใหม่วิกฤติ! ดัชนีวัดอากาศทะลุขีดแดงจนม่วง ฝุ่นละอองหนาไม่ไหวแล้ว
![PM 2.5 เชียงใหม่วิกฤติ! ดัชนีวัดอากาศทะลุขีดแดงจนม่วง ฝุ่นละอองหนาไม่ไหวแล้ว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1598/7994750/pm25-chiangmai.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เว็บไซต์วัดคุณภาพอากาศ Aqicn.org เผยว่า คุณภาพอากาศที่ จ.เชียงใหม่ เมื่อเวลา 15.00 น. วันนี้ (28 ธ.ค.) ย่ำแย่เลยระดับสีแดง หรือระดับอันตรายต่อสุขภาพ มาอยู่ที่ระดับสีม่วงแล้ว หรืออยู่ในระดับที่อันตรายต่อสุขภาพอย่างยิ่ง
เครื่องวัดปริมาณฝุ่นละอองในอากาศขนาดไม่เกิน 2.5 ไมครอน (PM 2.5) ที่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ต.แม่เหียะ อ.เมืองเชียงใหม่ ระบุว่าคุณภาพอากาศแย่มากอยู่ที่ระดับ 221
ขณะเดียวกันเครื่องวัดที่ติดตั้งที่คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ต.สุเทพ อ.เมืองเชียงใหม่ ก็พบว่าระดับคุณภาพอากาศก็ย่ำแย่อยู่ในเกณฑ์สีม่วงเช่นกัน ที่ระดับ 237
ฝุ่นละอองขนาดเล็กในอากาศที่หนาเช่นนี้ ทำให้แม้แต่ประชาชนที่อาศัยในตัวเมืองเชียงใหม่หลายคนมองไม่เห็นดอยสุเทพ ที่อยู่ทางตะวันตกของตัวเมือง
อัลบั้มภาพ 7 ภาพ