คนหนองคาย ผวาสารพิษปนเปื้อนแม่น้ำโขง
![คนหนองคาย ผวาสารพิษปนเปื้อนแม่น้ำโขง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/160/800601/kong-river1-b.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ใหญ่บ้านรัตนวาปี ร้อน ยื่นหนังสือร้องเรียนชาวบ้านหวั่นสารพิษจากเหมืองแร่ทองแดงในลาว ลงปนเปื้อนแม่น้ำโขง
รายงานข่าวจากคณะกรรมาธิการ (กมธ.) สิ่งแวดล้อม สภาผู้แทนราษฎร แจ้งเมื่อวันที่ 13 ก.ค.ว่า นายเพ็ง แก้วพินิจ ผู้ใหญ่บ้านเปงจาน อำเภอรัตนวาปี จังหวัดหนองคาย ประสานงานขอยื่นหนังสือร้องเรียน อ้างว่าชาวบ้านเปงจานวิตกว่าจะได้รับผลกระทบ จากสารพิษต่างๆ ปนเปื้อนแม่น้ำโขง แหล่งน้ำที่ใช้เพื่อการอุปโภคบริโภค เนื่องจาก บริษัท ภูเบี้ย ไมนิ่งส์ จำกัด ซึ่งได้รับสัมปทานทำเหมืองแร่ทองแดงจากประเทศลาว จะเปลี่ยนเส้นทางการขนแร่ทองแดงจากทางบกมาเป็นทางเรือ ผ่านจุดผ่อนปรนบ้านเปงจาน อ.รัตนวาปี แหล่งน้ำที่ใช้เพื่อการอุปโภคบริโภค