สาทิตย์ แฉเบื้องหลัง กรณ์ ลาออกจากประชาธิปัตย์ ชี้สะท้อนปัญหาการบริหารในพรรค
![สาทิตย์ แฉเบื้องหลัง กรณ์ ลาออกจากประชาธิปัตย์ ชี้สะท้อนปัญหาการบริหารในพรรค](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1602/8011426/satit-korn-resign.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสาทิตย์ วงศ์หนองเตย สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (ส.ส.) จังหวัดตรัง และสมาชิกพรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊ก ร่ายยาวถึงเหตุผลที่นายกรณ์ จาติกวณิช รวมทั้งสมาชิกคนอื่นๆ ลาออกจากพรรคประชาธิปัตย์ โดยชี้ว่าสะท้อนให้เห็นปัญหาการบริหารภายในพรรค ซึ่งมีรายละเอียดของเนื้อหาดังนี้
"เมื่อกรณ์ลาออกจากพรรคฯ...ไปอีกคน
ข่าวตั้งแต่เมื่อคืน เรื่องคุณกรณ์ลาออกจากพรรคฯ ในงานเลี้ยงปีใหม่ของเพื่อน ส.ส. ในพรรคฯ กับคุณอภิสิทธิ์ ซึ่งผมพลาดไม่ได้ไปเนื่องจากมีอาการไข้
จริงๆ ผมเคยคุยกับกรณ์หลายครั้งก่อนหน้านี้ เรื่องการเมืองในพรรคฯ รู้ว่าในใจของกรณ์ รู้ว่าเขาถูกลดบทบาทและไม่ได้รับโอกาสจากพรรคฯ แต่กรณ์เป็นสุภาพบุรุษมากพอที่จะไม่ยกเรื่องนี้มาเป็นประเด็น
แต่ในการคุยกัน กรณ์เป็นคนที่มองไปข้างหน้า เขามองว่า การเมืองเปลี่ยน พรรคการเมืองต้องเปลี่ยนทั้งวิธีคิดและการทำงาน เขาพยายามเสนอแนวคิดหลายอย่างในที่ประชุมพรรค แต่ไม่ได้รับความใส่ใจจากผู้รับผิดชอบ
ซ้ำยังมีเสียงเหน็บแนมจากบางส่วนที่อยู้ใกล้ชิดผู้มีอำนาจ แต่ดูเหมือนกรณ์ จะขำๆ มากกว่า
ในสภาฯ กรณ์มักจะชี้ให้ดูว่า สภาเปลี่ยน จากการอภิปรายแบบเดิม มาเป็นแบบที่ทำงานเชิงลึกเป็นทีมเวิร์ค นำเสนอเป็นระบบ อย่างพรรคอนาคตใหม่ทำ เขากังวลว่า พรรคการเมืองที่คิดว่าอยู่ในจุดที่ดีแล้วและไม่ปรับเปลี่ยนอะไร จะล้าหลังและถูกดิสรัปต์ไปในที่สุด
กรณ์มีข้อกังวลและแนวคิดที่ก้าวหน้าหลายเรื่องที่อยากทำ แต่ไม่มีโอกาสและอาจคิดว่า ถึงเวลาที่ต้องลงมือสร้างเอง ผมพยายามบอกเขาว่า ทำไมไม่ร่วมมือกัน เปลี่ยนจากภายในล่ะ เขาหัวเราะและไม่ตอบ แต่ผมเห็นแววตาที่มุ่งมั่นของกรณ์
ข่าวเรื่องกรณ์จะลาออกจากพรรค รับรู้กันหลายคนใน ปชป. แต่ความเป็นเพื่อนทำให้หลายคนพยายามบอกเขาว่า รอเวลาสักหน่อย เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้น คนที่พยายามทัดทานการลาออก จริงๆ ก็ไม่มีอะไรดีไปกว่าเขาหรอก แต่อยากให้รวมกลุ่มเป็นเพื่อนกัน (เพราะมีหลายคนที่รู้สึกเหมือนกัน)
เมื่อคืน วันที่พยายามยืดกันโดยคนที่เชื่อว่ากรณ์เป็นความหวังให้พรรคได้ ก็ถึงวันที่เขาตัดสินใจลาออกเพื่อเดินในหนทางที่เชื่อว่าดีกว่า ไม่น่าเชื่อว่าปฏิกิริยาต่อการลาออกของคนนอกพรรค กลับแรงกว่าคนในพรรค ในแง่ที่ว่าตัดสินใจถูกแล้ว
ในขณะที่พรรคท่องว่า การเข้า-ออก ของคนเป็นเรื่องปกติ เพราะคนระดับอดีตแกนนำพรรค เคยลงสมัครเป็นหัวหน้าพรรค เคยทำงานให้พรรคด้านสร้างคนรุ่นใหม่ เคยเป็นถึงอดีต รมว.คลัง ของพรรค ลาออกจากพรรค ในขณะกำลังเป็น ส.ส. มันปกติตรงไหน
ก่อนหน้านี้ กรณีของคุณพีระพันธุ์ หรือ คุณหมอวรงค์ ที่ทั้ง ๒ คน เคยทำงานให้พรรคอย่างมากมาตลอด ลาออก ผมว่ามันก็ไม่ปกตินะครับ ความจริงมีคนที่ลาออกจากพรรคเงียบๆ แต่ไม่เป็นข่าวอีกหลายคน ผมว่ามันสะท้อนปัญหาการบริหารภายในพรรคแน่นอน
แต่หากคนมีอำนาจยังคิดกันแค่ว่ามันเป็นเรื่องปกติ ต้องรับรู้ด้วยครับว่า สมาชิกและคนที่สนับสนุนพรรคหลายคน รู้สึกท้อถอย และสั่นคลอนความเชื่อมั่นต่อการลาออกของคนระดับแกนนำพรรค
เราจะเยียวยาความรู้สึกกันอย่างไร เราจะเดินต่อกันไปอย่างไร แต่เอาเถอะ นั่นคือเรื่องในพรรค ที่ต้องว่ากันต่อไป
ผมว่า ประเทศของเราต้องการนักการเมืองที่มีทั้งแนวคิดที่ดีและความตั้งใจเพื่อบ้านเมือง และผมเชื่อว่า ประชาชนพร้อมจะให้โอกาส กรณ์ จาติกวณิช กับแนวคิดดีๆ ของเขาในอนาคต
เมื่อตัดสินใจเดินหน้า อย่าติดกับดักความอาลัยในที่เดิม ทำให้ดีที่สุด เดินให้สุด เพื่อนกรณ์"