นักศึกษาไทยในอู่ฮั่น วอนรัฐบาลไทยพากลับบ้าน ไม่รู้จะติดเชื้อหรืออดตายก่อนกัน
![นักศึกษาไทยในอู่ฮั่น วอนรัฐบาลไทยพากลับบ้าน ไม่รู้จะติดเชื้อหรืออดตายก่อนกัน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1603/8019702/sanook_thumbnail_1200x720(46).jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
จากสถานการณ์การระบาดของไวรัสโคโรนาสายพันธุ์ใหม่ ที่มีต้นตอการแพร่ระบาดจากเมืองอู่ฮั่น มณฑลหูเป่ย ประเทศจีน ที่ล่าสุดรัฐบาลจีนต้องประกาศปิดเมืองอู่ฮั่น ห้ามเดินทางออกนอกเมือง เพื่อสกัดกั้นการแพร่ระบาดของไวรัสดังกล่าว ซึ่งบรรยากาศล่าสุดของเมืองอู่ฮั่น ที่เงียบวังเวง ตามท้องถนน ตลาด และเมืองปราศจากผู้คน เหมือนเมืองร้างในภาพยนตร์สยองขวัญ
>> #อู่ฮั่นฉันต้องรอด นร.ไทยโพสต์โชว์ สภาพ "อู่ฮั่น" ล่าสุด วังเวงเหมือนหนังสยองขวัญ
ล่าสุด (26 ม.ค.63) เฟซบุ๊ก Pasnicha Krutdamrongchai ได้โพสต์ข้อความระบุว่า ตนเป็นนักศึกษาไทยที่ศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยอู่ฮั่น ขอแจ้งสถานการณ์จริงของแท้ที่นักศึกษาส่วนใหญ่เป็นอยู่ ณ ตอนนี้ นักศึกษาส่วนใหญ่ไม่มีอาหารเพียงพอเพราะไม่ได้ซื้ออาหารกักตุนไว้ เนื่องจากได้รับแจ้งเรื่องการปิดเมืองกะทันหันมาก และไม่สามารถออกไปหาซื้อที่ไหนได้ เพราะเดินทางไปไหนไม่ได้ ร้านซูเปอร์มาร์เก็ตใกล้มหาวิทยาลัยก็ขายหมดเกลี้ยงไม่มีอะไรเหลือ
ตอนนี้เพื่อนนักศึกษาต่างชาติ เช่น อเมริกา ญี่ปุ่น อินโด เขาได้รับแจ้งว่าทางสถานทูตของเขาได้เตรียมดำเนินการเพื่อจะรับตัวกลับแล้ว ส่วนตนรอความช่วยเหลือจากรัฐบาลไทยอยู่ ถ้ายังอยู่ต่อ ไม่รู้ว่าจะอดอาหารตาย หรือติดเชื้อตาย อยากกลับบ้านมาก