สายฟิตหายห่วง สธ.ยันไม่ต้องปิดฟิตเนส เชื้อโควิด-19 ไม่ติดทางเหงื่อ
![สายฟิตหายห่วง สธ.ยันไม่ต้องปิดฟิตเนส เชื้อโควิด-19 ไม่ติดทางเหงื่อ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1611/8056158/sanook_thumbnail_1200x720-2.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นพ.รุ่งเรือง กิจผาติ ที่ปรึกษาระดับกระทรวงและโฆษกกระทรวงสาธารณสุข ยืนยันถึงมาตรการการปิดสถานบริการที่มีคนรวมตัวจำนวนมาก ยืนยันว่า ฟิตเนส ไม่ต้องปิดทำการ แต่มีมาตรการในเชิงป้องกันและดูแลตามมาตรฐานอย่างดี เช่น มีระยะห่างให้เกิน 1 เมตร หมั่นทำความสะอาด มีเจลล้างมือ มีการวัดไข้ก่อนเข้าฟิตเนส เพราะการติดโควิด-19 แพร่เชื้อผ่านด้วยละอองฝอยขณะหายใจโดยการไอจามรดกันในระยะไม่ไม่เกิน 1 เมตร รวมถึงการไอจามออกมาแล้วสัมผัส
ดังนั้นเรามีมาตรการว่าใครมีไข้ ไอ จาม ไม่ต้องมาออกกำลังกาย แต่ยืนยันไม่ได้ปิดฟิตเนส ทั้งนี้อยากให้สังเกตุว่าสถานที่สั่งปิดต้องเป็นสถานที่ที่คนใกล้ชิดกันมากและเราไม่สามารถมีมาตรการให้คนห่างออกจากกันได้เลย เช่น สนามมวยซึ่งคนแน่นมาก ส่วนเหงื่อออกขณะออกกำลังกาย ยืนยันว่าไม่สามารถแพร่เชื้อได้ โรคนี้ติดต่อด้วยระบบทางเดินหายใจ ที่เป็นละอองฝอยขนาดใหญ่ด้วยการไอหรือจามรดกัน ยืนยันว่าไม่ได้ติดต่อทางเหงื่อ