ผงะหัวกะโหลกมนุษย์วางเด่นบนพื้น เดินไป 400 เมตร เจอโครงกระดูกมีรอยไฟไหม้
![ผงะหัวกะโหลกมนุษย์วางเด่นบนพื้น เดินไป 400 เมตร เจอโครงกระดูกมีรอยไฟไหม้](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1614/8070974/sanook_thumbnail_1200x720(385.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(3 เม.ย.63) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ขณะที่ ร.ต.อ.สมบูรณ์ กระจ่างวงศ์ พนักงานสอบสวน ปฏิบัติหน้าที่ร้อยเวร สภ.หล่มสัก อ.หล่มสัก ได้รับแจ้ง พบกะโหลกมนุษย์ในคลองบริเวณเชิงเขาหมู่ที่ 15 ต.น้ำก้อ อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ จึงรุดไปตรวจสอบ พร้อมด้วยแพทย์เวรโรงพยาบาลหล่มสัก และอาสากู้ภัยมูลนิธิกกไทร อ.หล่มสัก เพชรบูรณ์ ที่เกิดเหตุเป็นป่าไผ่ และที่บริเวณลำคลองซึ่งแห้งไม่มีน้ำ พบหัวกะโหลกมนุษย์ มีร่องรอยการถูกไฟไหม้ จากการตรวจสอบพบมีร่องรอยการถูกไฟไหม้และมีหนังศีรษะบางส่วนติดอยู่กับกะโหลก
จากนั้นจึงได้ตรวจสอบบริเวณใกล้เคียง ห่างออกไปประมาณ 400 เมตร พบโครงกระดูกมนุษย์ส่วนล่าง ตั้งแต่สะโพกจนถึงเท้าในสภาพไม่มีเนื้อติด และห่างออกไปอีกประมาณ 50 เมตร พบเศษเสื้อคลุมสีดำและรองเท้าแตะ ซึ่งมีร่องรอยการถูกไฟไหม้
จากการตรวจสอบเบื้องต้นแพทย์ได้แจ้งว่า ชิ้นส่วนมนุษย์ดังกล่าว น่าจะเป็นโครงกระดูกของผู้หญิง โดยสังเกตจากกระดูกเชิงกรานที่เป็นรูปไข่ ซึ่งถ้าหากเป็นผู้ชายอุ้งเชิงกรานจะมีลักษณะคล้ายรูปหัวใจ และคาดว่าเสียชีวิตมาแล้ว ประมาณ 5-7 วัน ส่วนอายุนั้นยังไม่สามารถระบุได้ จะต้องนำมวลกระดูกไปตรวจสอบอีกครั้ง
จากการสอบสวน นายสังวาลย์ อายุ 59 ปี ได้ให้การว่า ก่อนเกิดเหตุในช่วงเช้าตนได้ออกมาหาหน่อไม้ โดยจะมาหาแถวนี้ทุกๆปี ปีนี้เป็นครั้งแรก โดยได้เดินเลาะมาตามลำคลอง กระทั่งมาถึงจุดเกิดเหตุได้เห็นหัวกะโหลกคนวางอยู่ ตนตกใจมากจึงรีบวิ่งไปแจ้งผู้ใหญ่บ้าน และแจ้งเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบ
ด้านเจ้าหน้าที่ตำรวจ กล่าวว่า ในเบื้องต้นยังไม่ทราบว่า โครงกระดูกดังกล่าวเป็นใคร อีกทั้งในท้องที่ตรวจสอบแล้ว ไม่พบว่ามีการแจ้งบุคคลสูญหายแต่อย่างใด ส่วนสาเหตุการเสียชีวิตนั้น คงต้องรอการสืบสวนสอบสวนต่อไป