หนุ่มโชว์ภาพจอดรถขวางกลางทางด่วน ลั่นอยากลองของคืนเคอร์ฟิว
![หนุ่มโชว์ภาพจอดรถขวางกลางทางด่วน ลั่นอยากลองของคืนเคอร์ฟิว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1614/8072502/car.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
จากกรณีมีผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งโพสต์ภาพรถยนต์มาสด้า 2 สีเหลืองคันหนึ่ง จอดแนวเฉียงกีดขวางการจราจรบริเวณช่องทางกลาง บนทางพิเศษแห่งหนึ่ง ลงในกลุ่มผู้ใช้รถยนต์ พร้อมข้อความระบุว่า "ทางด่วนบรรยากาศตอนเคอร์ฟิว อยากลองของ" ซึ่งภาพดังกล่าวถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างมาก
ล่าสุด (5 เม.ย.) เฟซบุ๊ก ควาย+Social Airlines รายงานว่า การทางพิเศษแห่งประเทศไทยได้ตรวจสอบกล้องวงจรปิด พบว่าเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นบนทางพิเศษสายศรีรัช-วงแหวนรอบนอกกรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 29 มี.ค. 2563 เวลา 03.09 น. ซึ่งไม่ใช่ในเวลาที่พระราชกำหนดมีผลบังคับใช้
อย่างไรก็ตาม แม้เหตุการณ์ดังกล่าวจะไม่ได้เกิดขึ้นช่วงเคอร์ฟิว แต่การทางพิเศษฯ ก็ได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่ฝ่ายควบคุมการจราจรเข้าแจ้งความดำเนินคดีตามกฎหมายว่าด้วยจราจรทางบก และรวมถึงความผิดฐานนำเข้าข้อมูลข่าวสารอันเป็นเท็จเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์