แม่ค้าเลี้ยงลูกพิการ ใกล้อดตาย ถูกตัดสิทธิ์เราไม่ทิ้งกัน 5,000 ระบบแจ้งเป็น "นักศึกษา"
![แม่ค้าเลี้ยงลูกพิการ ใกล้อดตาย ถูกตัดสิทธิ์เราไม่ทิ้งกัน 5,000 ระบบแจ้งเป็น "นักศึกษา"](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1616/8081238/sanook_thumbnail_1200x720[1](.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(15 เม.ย. 63) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายชิษณุพงษ์ อายุ 30 ปี นางสาวชนาภา อายุ 30 ปี ชาวอำเภอวัดสิงห์ จ.ชัยนาท พ่อและแม่ของน้องนะโม อายุ 11 ขวบ ซึ่งเป็นผู้พิการซ้ำซ้อน ที่ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ ต้องอาศัยรับอาหารเหลวทางสายยาง โดยต้องสวมใส่ผ้าอ้อมสำเร็จรูปอยู่ตลอดเวลา ซึ่งตัวพ่อแม่ของน้องนะโม มีอาชีพค้าขายผลไม้ตามฤดูกาล อยู่ที่กรุงเทพฯ ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์โควิด-19 อย่างหนักเพราะในแต่ละวันแทบจะขายของไม่ได้เลย จึงลงทะเบียนโครงการ เราไม่ทิ้งกัน เมื่อวันที่ 28 มีนาคม 2563 ด้วยความหวังว่าจะได้เงินมาซื้ออาหารและผ้าอ้อมสำเร็จรูปไว้ให้น้องนะโมและลูกสาวคนเล็กอีกคน
นางสาวชนาภา เปิดเผยว่า เมื่อได้รับข้อความจากโครงการว่า ไม่ได้รับสิทธิการเยียวยาตามโครงการ เพราะถูกระบบ AI ระบุว่าเป็นนักศึกษา พอเห็นแล้วก็ไม่เข้าใจ เพราะตนไปเป็นนักศึกษาอะไรที่ไหนตั้งแต่เมื่อไหร่ จึงอยากวอนภาครัฐให้ทบทวนการพิจารณาคุณสมบัติอีกครั้ง เพราะทุกวันนี้ครอบครัวของตนเดือดร้อนมากจริงๆ เช็คยอดบัญชีเงินฝากก็เหลือแค่2 บาท เท่านั้น อยากให้รัฐบาลเห็นใจ ทางครอบครัวต้องการเงิน 5,000 บาท มาต่อลมหายใจลูกๆและครอบครัว เหมือนคนอื่นๆบ้าง