ทนายอานนท์ลั่น "ผมยินดีติดคุก!" บนเวทีปราศรัยที่เชียงใหม่ หลังศาลสั่งปล่อยตัวชั่วคราว
![ทนายอานนท์ลั่น "ผมยินดีติดคุก!" บนเวทีปราศรัยที่เชียงใหม่ หลังศาลสั่งปล่อยตัวชั่วคราว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1645/8227098/arnon.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ทนายอานนท์ลั่น "ผมยินดีติดคุก" ขณะร่วมปราศรัยที่เชียงใหม่ หลังได้รับการปล่อยตัวชั่วคราว
ภายหลังศาลอาญามีคำสั่งปล่อยตัวชั่วคราว นายอานนท์ นำภา และนายภาณุพงศ์ จาดนอก โดยกำหนดวงเงิน 100,000 บาท ซึ่งไม่ต้องวางหลักประกัน แต่มีเงื่อนไขว่าห้ามกระทำการใดๆ ในลักษณะยุยงปลุกปั่น ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 116 มิฉะนั้นจะถือว่าผิดสัญญาประกัน
ล่าสุดวันนี้ (9 ส.ค) เมื่อเวลาประมาณ 19.00 น. นายอานนท์ได้ร่วมปราศรัยแฟลชม็อบ "เชียงใหม่จะไม่ทน" ที่ประตูท่าแพ จ.เชียงใหม่ พร้อมกล่าวว่าตนขอใช้โอกาสนี้พูดคุยกับประชาชนอีกครั้ง เพื่อสะท้อนความในใจ พร้อมระบุว่า "กลับไป ผมยินดีติดคุก เอาผมไปขัง ผมก็ยอม ถ้าเราพูดความจริงกันในวันนี้"
ย้ำว่าการต่อสู้ของกลุ่มนิสิตนักศึกษา ล้วนเป็นการต่อสู้ในกรอบของรัฐธรรมนูญและในกรอบของประชาธิปไตย แต่ที่ผ่านมากลับถูกคุกคาม ทั้งนี้ ยืนยันว่าการเคลื่อนไหวนั้นจะยังคงเรียกร้องให้ รัฐบาลหยุดคุกคามประชาชน ร่างรัฐธรรมนูญใหม่ รวมไปถึงการยุบสภา
พร้อมเสนอว่า 1 ตุลาคมนี้ ต้องไม่มี 250 ส.ว. ที่ได้รับการแต่งตั้งจากเผด็จการ และยังนัดหมายประชาชนให้ไปร่วมชุมนุมใหญ่กับกลุ่มประชาชนปลดแอก ที่ถนนราชดำเนินในวันที่ 16 ส.ค. ที่จะถึงด้วย
- ศาลแจง "ทนายอานนท์-ไมค์ ภาณุพงศ์" 2 แกนนำปลดแอก ใช้สิทธิ์ยื่นประกันตัวได้
- ทนายอานนท์ นำภา-ไมค์ ภาณุพงศ์ ถูกตำรวจรวบตัวในข้อหายุยงปลุกปั่น
- เพนกวิน โดนออกหมายจับ เป็นคนที่ 3 ตำรวจไล่รวบตัวแกนนำชุมนุมต้านรัฐบาล
- แห่แชร์ ส.ส.ก้าวไกล รวมตัวรอใช้ตำแหน่งประกันตัวประชาชนถูกจับ ปมชุมนุมต้านรัฐบาล
- ศาลไม่รับฝากขัง "ทนายอานนท์-ไมค์ ภาณุพงศ์" ตำรวจอุ้มหิ้วปีกไป สน.ห้วยขวาง
- ศาลให้ประกัน "ทนายอานนท์-ไมค์ ภาณุพงศ์" 2 แกนนำปลดแอก