“ธงชัย ประสงค์สันติ” เผยสาเหตุย้ายช่อง แจงให้ลูกขึ้นแท่นบริหารค่ายพอดีคำ
![“ธงชัย ประสงค์สันติ” เผยสาเหตุย้ายช่อง แจงให้ลูกขึ้นแท่นบริหารค่ายพอดีคำ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1653/8269222/15.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้กำกับมือทอง ธงชัย ประสงค์สันติ เผยสาเหตุย้ายค่ายพอดีคำมาซบอกช่อง one 31 เพราะอะไร ยอมรับเสียใจคนมองเนรคุณช่องเดิม พร้อมเผยความจริง ต้องไร้งานนับปี ซึ่งเจ้าตัวมาเปิดใจผ่านทางรายการคุยแซ่บ Show ทางช่อง one 31 ที่มี บุ๋ม ปนัดดา, ซินแสเป็นหนึ่ง และใบเฟิร์น พัสกร เป็นพิธีกร พร้อมเคลียร์ประเด็นใช้เส้นสายดันลูกเข้าวงการ
ต้อนรับเข้าสู่ช่องวัน31 เป็นผู้กำกับมา 15 ปีต้องย้ายบ้าน ปรับตัวเยอะไหม?
พี่ธง : "มาอยู่ช่องวันก็ต้องปรับ แต่พี่บอย พี่ป้อนบอกว่าอะไรที่เป็นเอกลักษณ์เราก็รักษาไว้ เอกลักษณ์ของพอดีคำจะผสมวัฒนธรรม โดยมากก็เป็นละครพล็อตขึ้นมา เป็นละครที่เราหยิบเหตุการณ์ปัจจุบันมาเล่าW
พอย้ายมาเซ็นสัญญาก็เจอเรื่องโควิด?
พี่ธง : "ก็ได้รับอนุมัติให้ทำละครแล้ว ถ่ายได้หน่อยนึงก็ต้องหยุด นึกออกไหมม อะไรที่มันหยุดเนี่ย ดอกเบี้ยเอย มันก็จะตามมาาหลายอย่าง แล้วสงสารเด็กเสิร์ฟน้ำ ช่างไฟ ช่างแต่งหน้า แม่ครัว เพราะเขารายวัน รายอาทิตย์ ราย 15 วัน"
ก่อนที่พี่จะย้ายมาบ้านใหม่หยุดพักงานเกือบหนึ่งปี มีผลกระทบเยอะไหม?
พี่ธง : "ไม่เป็นไร ไม่ใช่ว่ามันสบายนะ แต่เราทำใจแล้วเตรียมใจได้ ในชีวิตไม่เคยได้อะไรมาง่ายๆ เลย แล้วเราก็อยู่กับการเปลี่ยนแปลงมาตลอด เราก็เลยเคยชิน ที่ช่องวันเนี่ยพอบอก 4 เรื่องที่เปิดกล้องไป เด็กทำงานกันสนุกสนาน"
ไม่ว่าทำอะไร พอเป็นชื่อของพี่ถูกจับตามองตลอด กดดันไหม?
พี่ธง : "กดดันครับ กดดันมาก แต่ว่ามันทำไงได้ เราก็แปลงความกดดันแก้ให้มันอยู่ที่งาน ยิ่งเขาจับตามองยิ่งต้องแก้"
รายรับไม่มี มีรายจ่าย เราดูแลยังไง?
พี่ธง : "ต้องชมภรรยา เขาเป็นคนเก็บเงินเก่งมาก เราก็เตรียมใจไว้แล้ว เพราะชีวิตเราสองคนไม่เคยได้อะไรมาง่ายๆ"
ตอนนี้แบ่งงานกันยังไง?
พี่ธง : "ลูกชายตรวจบท กำกับ ตัดต่อกับแม่ คุณพ่อจะดูเพลง หน้าหนัง ละคร ทั้งหมดว่าจะไปในทิศทางไหน"
พี่ธงยังกำกับอยู่ไหม?
พี่ธง : "พี่ผมจะเป็นตัวแสตนบาย ถ้ากองไหนต้องการแยกกอง กองไหนไม่พอ ดาราคนนี้มีปัญหา ไม่เข้าใจตรงนี้ก็จะยกหูหาผม ผมก็จะวิ่งไปที่กองไปอธิบาย"
พอพี่ธงย้ายมาอยู่ช่องวัน พอมาช่องวันเหมือนวางฐานให้ลูกชายมาดูแลบริหารงานเต็มตัว จริงหรือไหม?
พี่ธง : "จริงครับ เราต้องยอมรับว่าวันหนึ่งเราต้องชราลงทั้งร่างกายและความคิด สิ่งที่เราเห็นก็คือความไม่ประมาท ที่จะบอกลูก เพราะเราผ่านมาเยอะแล้ว แต่สิ่งที่เขามีคือกล้ามเนื้อที่แข็งแรง มีไอเดีย มีความคิดที่ร่วมสมัย เผอิญช่วง 2-3 ปีที่ผ่านทีวีมันผ่านไปเยอะ ผมถือว่าผมโชคดีมากที่ดันลูกชาย แล้วลูกชายเขาจบฟิล์ม"
ตอนนี้พี่ธงเปิดบริษัททำภาพยนตร์ให้กับลูกชาย?
พี่ธง : ใช่ครับ บัฟฟาโล ฟิล์ม ชอบควายครับ ที่บ้านเลี้ยงควายอยู่ 5 ตัว"
อย่างนี้พูดได้เต็มปากไหมว่าเราเป็นป๋าดัน ดันลูกเข้าวงการภาพยนตร์เต็มตัว?
พี่ธง : "จะพูดอย่างนั้นก็ไม่ถูก ของผมได้มาด้วยการพิสูจน์ตัวเอง ลองให้มันทำสิ ผมก็แบบเดียวกับเขาเลย คุณต้องพิสูจน์ด้วยตัวเอง ภรรยาบอกว่าทำไมไม่เข้าไปกอง ผมเข้าไปกอง แต่กองลูกไม่เข้าไป ผมอยากให้เขาเจอ"
ภาพยนต์เรื่องเลิฟยูโคกอีเกิ้งลงทุนไป 20 ล้านเลย คุยกับภรรยายังไง?
พี่ธง : "ตอนแรกไม่คิดว่าจะมาถึงขนาดนั้น ตอนแรกไม่เกิน 10 1. กล้องเรา ทีมงานเราก็บางส่วน นักแสดงเรื่องนี้ขาดคนใดคนหนึ่งไม่ค่อยสบายใจ เพราะมันต่อเนื่องมาจากละคร นักแสดงตัวหลักอย่างเดียว 22 คน พอถ่ายไป โปรโมท มันก็ไหลยาวๆ"
เห็นว่าก่อนตัดสินใจมีปรึกษาหมอดูด้วย?
พี่ธง : "ภรรยาเขาบอกว่าต้องเอาแล้วแหละ หมอดูบอกว่าต้องเอาตอนนี้แหละ"
ติดตามชมรายการคุยแซ่บ Show ทุกวันจันทร์-วันศุกร์ เวลา13.40-1430 น. ทางช่อง one31 Facebook Page : คุยแซ่บShow รับชมย้อนหลังได้ที่ Youtube Channel : Orange Mama
อัลบั้มภาพ 8 ภาพ