ไทยตอนบนเริ่มหนาวแล้ว ยอดดอย 9 องศา ขณะที่ กทม. ลุ้นอากาศเย็น ต่ำสุด 23 องศา
![ไทยตอนบนเริ่มหนาวแล้ว ยอดดอย 9 องศา ขณะที่ กทม. ลุ้นอากาศเย็น ต่ำสุด 23 องศา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1658/8291786/sanook_thumbnail_1200x720(9).jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
กรมอุตุนิยมวิทยา พยากรณ์อากาศ 24 ชั่วโมงข้างหน้า บริเวณความกดอากาศสูงหรือมวลอากาศเย็นกำลังปานกลางจากประเทศจีนแผ่ปกคลุมประเทศไทยตอนบน ประกอบกับมีหย่อมความกดอากาศต่ำปกคลุมประเทศกัมพูชา ลักษณะเช่นนี้ทำให้บริเวณดังกล่าวมีอากาศเย็น บริเวณยอดดอยและยอดภูมีอากาศหนาว กับมีฝนบางแห่ง สำหรับมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือพัดปกคลุมอ่าวไทยและภาคใต้ ทำให้ภาคใต้ตอนล่างมีฝนตกหนักบางแห่ง อนึ่ง พายุโซนร้อน “อัศนี” (พายุระดับ 3) บริเวณตะวันตกเฉียงใต้ของเกาะไต้หวัน มีแนวโน้มที่จะอ่อนกำลังลง และไม่มีผลกระทบต่อประเทศไทย
สำหรับกรุงเทพฯ และปริมณฑล มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนร้อยละ 10 ของพื้นที่ อุณหภูมิต่ำสุด 23-24 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 33-34 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 10-25 กม./ชม.
ขณะที่ภาคเหนือ อากาศเย็น กับมีฝนเล็กน้อยร้อยละ 10 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดแม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ พิษณุโลก เพชรบูรณ์ และตาก อุณหภูมิต่ำสุด 20-24 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 31-34 องศาเซลเซียส ยอดดอยอากาศหนาว อุณหภูมิต่ำสุด 9-14 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 10-20 กม./ชม.