ราชทัณฑ์ อยู่ไม่ไหว ออกแถลงโต้ "ไมค์" ยันผู้ต้องขังเคารพธงชาติทุกวันตอน 8 โมง
![ราชทัณฑ์ อยู่ไม่ไหว ออกแถลงโต้ "ไมค์" ยันผู้ต้องขังเคารพธงชาติทุกวันตอน 8 โมง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1660/8300382/sanook_thumbnail_1200x720-2.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายสิทธิ สุธีวงศ์ รองอธิบดีกรมราชทัณฑ์ ในฐานะโฆษกประจำกรมราชทัณฑ์ เปิดเผยว่า จากกรณี นายภานุพงศ์ จาดนอก หรือไมค์ ได้ขึ้นเวทีปราศรัยที่แยกราชประสงค์เมื่อวานนี้ และกล่าวว่าขณะที่ตนอยู่ในเรือนจำ ไม่มีผู้ต้องขังยืนเคารพเพลงสรรเสริญพระบารมีกันแล้ว และขณะเปิดเพลงชาติ ก็ยังชู 3 นิ้ว ให้กล้องนั้น
กรมราชทัณฑ์ขอเรียนว่าคำกล่าวของนายภานุพงศ์ฯ ไม่เป็นความจริงแต่ประการใด ปัจจุบันผู้ต้องขังภายในเรือนจำ/ทัณฑสถาน ยังคงแสดงออกซึ่งการเคารพเทิดทูน ชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ โดยกิจวัตรประจำวันที่ปฏิบัติมาอย่างต่อเนื่อง คือการเคารพธงชาติ ในเวลา 08.00 นาฬิกา ทุกวัน รวมถึงการแสดงออกซึ่งความจงรักภักดี และซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้ของสถาบันพระมหากษัตริย์ ซึ่งเป็นศูนย์รวมดวงใจของคนไทยทั้งประเทศ ดังนั้น คำกล่าวที่ไม่เป็นความจริงของนายภานุพงศ์ฯ อาจทำให้ประชาชนเกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนได้