นักเรียนเลว แขวนป้ายข้อความ "ชุดนักเรียนไม่ปลอดภัย" หน้ากระทรวงศึกษาธิการ
![นักเรียนเลว แขวนป้ายข้อความ "ชุดนักเรียนไม่ปลอดภัย" หน้ากระทรวงศึกษาธิการ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1661/8307518/bad-student-edu-ministry.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
วันนี้ (1 ธ.ค.) เมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมา บรรยากาศบริเวณหน้ากระทรวงศึกษาธิการ กลุ่มนักเรียนเลว จัดกิจกรรม #เลิกเรียนไปกระทรวง เพื่อนำชุดนักเรียนไปคืน โดยทางกระทรวงศึกษาธิการปิดประตูทางเข้าออกของกระทรวง
ซึ่งกลุ่มนักเรียนเลวได้นำชุดนักเรียน กางเกง และกระโปรง มาแขวนบริเวณประตูหน้ากระทรวง รวมถึงมีการนำป้ายที่มีข้อความว่า ชุดนักเรียนไม่ปลอดภัย ติดไว้บริเวณป้ายกระทรวงศึกษาธิการ ซึ่งป้ายดังกล่าวมีการให้กลุ่มผู้ชุมนุมเขียนข้อความถึงความรู้สึกที่ได้ใส่ชุดนักเรียน
ทั้งนี้ น้องนิ้ง ตัวแทนกลุ่มนักเรียนเลว ย้ำจุดยืนว่า ให้ยกเลิกบังคับการใส่ชุดนักเรียน ไม่ใช่การยกเลิกชุดนักเรียน เพราะนักเรียนมีสิทธิในการเลือกว่าจะแต่งอะไร รวมถึงการชุมนุมในวันนี้เป็นการชุมนุมที่ถูกกฎหมายเนื่องจากได้เดินทางไปแจ้งจัดการชุมนุมที่กองบัญชาการตำรวจนครบาล (บช.น.) เรียบร้อยแล้ว
ซึ่งเซอร์ไพรส์ในการจัดกิจกรรม คือ การนำธงสีรุ้งมาติดโอบล้อมบริเวณรอบกำแพงกระทรวงศึกษาธิการ โดยธงสีรุ้งเป็นการแสดงออกเชิงสัญลักษณ์ถึงกระทรวงศึกษาธิการที่มีรั้วสีขาวมานานแล้ว ซึ่งแสดงถึงความล้าหลัง ควรคำนึงถึงนักเรียน ไม่ล้าหลัง และถึงเวลาที่จะต้องมีความหลากหลาย ซึ่งควรที่จะเปิดรับความแตกต่างหลากหลายเพิ่มมากขึ้น
อัลบั้มภาพ 5 ภาพ