วางตู้คอนเทนเนอร์-ลวดหนาม อุดทุกเส้นทางเข้าทำเนียบฯ ตั้งรับ #ม็อบ10ธันวา
![วางตู้คอนเทนเนอร์-ลวดหนาม อุดทุกเส้นทางเข้าทำเนียบฯ ตั้งรับ #ม็อบ10ธันวา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1662/8313578/mob.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(10 ธ.ค.63) เมื่อช่วงกลางดึกที่ผ่านมา ผู้สื่อข่าวมีรายงานว่า เจ้าหน้าที่ ฝ่ายความมั่นคง ได้เสริมกำลังตำรวจ ตระเวนชายแดน และ นำตู้คอนเทนเนอร์จำนวนมาก รวมถึงรั้วลวดหนาม มาวางกั้นอุดรอบทุกทิศทาง บริเวณถนนราชดำเนิน และ พื้นที่ถนนโดยรอบ ที่จะสามารถสัญจร เข้ามายังทำเนียบรัฐบาล, สำนักงานทรัพย์สินฯ และ ลานพระราชวังดุสิต เช่นที่สะพานมัฆวานฯ สะพานอรทัย สะพานชมัยมรุเชษฐ์ สะพานเทเวศรนฤมิตร ถ.สามเสน สะพานวิศุกรรมนฤมาณ ถ.นครราชสีมา คาดเป็นการเตรียมความพร้อมรับมือการจัดกิจกรรม เชิงสัญลักษณ์ ในวันนี้ ซึ่งเป็นวันรัฐธรรมนูญ
สำหรับบรรยากาศล่าสุดพบว่ามีการปิดเส้นทางโดยรอบที่มีการนำตู้คอนเทนเนอร์มาตั้งไว้แล้ว เบื้องต้น พบว่ามีประชาชนบางส่วนยังไม่ทราบข้อมูล และเดินทางมาในจุดดังกล่าวทำให้อาจไม่ได้รับความสะดวก จึงขอประชาสัมพันธ์ให้หลีกเลี่ยงเส้นทางถนนราชดำเนิน และ สามเสน
ต่อมา เวลา 09.40 น. ที่อนุสรณ์สถาน 14 ตุลาคม แยกคอกวัว กลุ่มแนวร่วมธรรมศาสตร์และการชุมนุม - United Front of Thammasat and Demonstration นำโดย เพนกวิน - พริษฐ์ ชิวารักษ์ และ รุ้ง - ปนัสยา สิทธิจิรวัฒนกุล พร้อมด้วยผู้ที่ถูกออกหมายเรียกรับทราบข้อกล่าวหา มาตรา 112 อีก 6 ราย ซึ่งส่วนใหญ่มีมูลเหตุจากการร่วมอ่านแถลงการณ์หน้าสถานเอกอัครราชทูตเยอรมนี และกรณีการชุมนุมหน้ารัฐสภาเกียกกาย ร่วมกันแถลงข่าวเครือข่ายผู้ได้รับผลกระทบจากประมวลกฎหมายอาญามาตรา 112
นำโดยนายพริษฐ์ ชิวารักษ์ (แพนกวิ้น) และนางสาวปนัสยา สิทธิจิรวัฒนกุล (รุ้ง) และผู้ที่ได้รับผลกระทบอีก 7 คน จาก 25 คน โดยในแถลงการณ์มีใจความว่าเนื่องในวันนี้เป็นวันรัฐธรรมนูญและเป็นวันสิทธิมนุษยชนสากล มีประชาชนผู้ซึ่งถูกปิดกั้นสิทธิเสรีภาพโดยประมวลกฎหมายอาญามาตรา 12 จึงรวมตัวกันเพื่อเรียกร้องให้ยกเลิกประมวลกฎหมายอาญาดังกล่าว และให้ยุติการดำเนินคดี รวมถึงล้างมลทินและชดเชย ผู้ที่ถูกเคยดำเนินคดีจากกฎหมายดังกล่าว เพื่อให้กระบวนการประชาธิปไตยและประเทศไทยสามารถเดินหน้าต่อไปได้และลดความขัดแย้งทางการเมืองที่เกิดขึ้นในสังคม
พร้อมกันนี้ นายพริษฐ์ ได้กล่าวว่า มาตรา112 เป็นการสร้างความขัดแย้งทางการเมืองอย่างไม่สิ้นสุด หากมีการใช้มาตรา112 ก็เป็นการใช้กฎหมายปิดปากประชาชน และอาจมีการกลั่นแกล้งกันแบบนี้อยู่ต่อไป ทั้งนี้ จึงต้องรณรงค์ให้มีการยกเลิกมาตรา 112 นอกจากนี้ทางกลุ่มจะมีการตั้งแพลตฟอร์มเว็บไซต์ที่มีชื่อว่า No112.co เพื่อให้ประชาชนที่เห็นด้วยไปเข้าชื่อเพื่อเป็นฐานข้อมูล