ปิดฉาก 30 ปี "แมรีกอท จิวเวลรี่" บางปู เซ่นพิษโควิด! พนักงาน 2,600 คน ร้องระงม
![ปิดฉาก 30 ปี "แมรีกอท จิวเวลรี่" บางปู เซ่นพิษโควิด! พนักงาน 2,600 คน ร้องระงม](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1668/8344850/Meregos.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สุดเศร้า พนักงาน 2,600 คน ร้องไห้ระงม หลัง แมรีกอท จิวเวลรี่ บางปู ปิดโรงงานยุบไปรวมที่นิคมฯ ไฮเทค จ.พระนครศรีอยุธยา
จากกรณีเพจเฟซบุ๊ก สังคมโรงงาน V2 ได้โพสต์ภาพเหตุการณ์ขณะที่พนักงานโรงงานเจวเวลรี่ ขนาดใหญ่ ย่านบางปู 2,600 คน กำลังโบกมืออำลาและสวมกอดร้องไห้กันระงม หลังผู้บริหารของโรงงานดังกล่าวได้มีการประกาศปิดบริษัท ยุบรวมสำนักงานใหญ่ ซึ่งตั้งอยู่ในนิคมอุตสาหกรรมไฮเทค บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา เนื่องจากได้รับผลกระทบด้านเศรษฐกิจ จากการแพร่ระบาดของโควิด-19
โดยพนักงานทั้งหมดได้ทำงานวันสุดท้ายคือวันที่ 27 ม.ค. ก่อนที่ทุกคนต้องเก็บสัมภาระออกจากบริษัท ซึ่งทางคณะผู้บริหารของบริษัทดังกล่าวได้มีการประกาศแจ้งพนักงานให้ทราบล่วงหน้าแล้ว 90 วัน ตามกฎหมายของกรมแรงงาน และมีการจ่ายเงินชดเชยให้พนักงานทุกคนตามอายุการทำงานซึ่งเป็นไปตามกระบวนการของกฎหมายแรงงาน
ล่าสุด วันนี้ (28 ม.ค.) ผู้สื่อข่าวจึงได้เดินทางไปสังเกตการณ์ที่บริเวณหน้าบริษัท แมรีกอท จิวเวลรี่ (ประเทศไทย) จำกัด ซึ่งตั้งอยู่ในนิคมอุตสาหกรรมบางปู เขตส่งออก ต.แพรกษา อ.เมือง จ.สมุทรปราการ พบว่าบรรยากาศเป็นไปอย่างเงียบเหงา มีพนักงานบางแผนกที่ยังทำงานไม่เสร็จเข้ามาเก็บงานที่ทำค้างเอาไว้ให้แล้วเสร็จ ก่อนจะปิดโรงงานอย่างถาวร
สำหรับโรงงานแห่งนี้เป็นโรงงานเครื่องประดับอัญมณี ซ่อมแซมชิ้นส่วนหรือส่วนประกอบเครื่องประดับ อัญมณีเทียม สินค้า บริการประเภทชิ้นส่วนหรือส่วนประกอบเครื่องประดับอัญมณีเทียม และบรรจุภัณฑ์ที่ใช้สำหรับบรรจุสินค้า
จากข้อมูลจากแหล่งข่าว ทราบว่า การปิดโรงงานที่บางปูในครั้งนี้ เป็นการยุบไปรวมโรงงานผลิตที่ตั้งอยู่ในนิคมอุตสาหกรรมไฮเทค บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา แทนเพื่อเป็นการลดต้นทุน หลังจากยังคงได้รับผลกระทบอย่างต่อเนื่องจากการแพร่ระบาดของโควิด-19 ระลอกใหม่
โดยที่เพจเฟซบุ๊กของบริษัท แมรีกอท จิวเวลรี่ (ประเทศไทย) จำกัด ยังมีพนักงานจำนวนมากเข้ามาโพสต์ข้อความอำลาเพื่อนๆ พนักงาน และส่งกำลังใจให้กัน
ด้าน นายณัฐพล หนึ่งในพนักงานของบริษัท เปิดเผยว่า โรงงานแห่งนี้ดำเนินกิจการมานานกว่า 30 ปี ตลอดระยะเวลาที่ดำเนินกิจการมา ทางบริษัทก็ดูแลพนักงานทุกคนที่มีอยู่กว่า 2 พันคนเป็นอย่างดี ไม่ว่าจะเป็นค่าแรงหรือสวัสดิการต่าง ทำให้พนักงานทุกคนต่างมีความผูกพันกับบริษัทแห่งนี้
โดยก่อนที่ทางโรงงานจะปิดตัวลงได้มีการประกาศแจ้งให้พนักงานทุกคนทราบก่อนล่วงหน้าแล้วประมาณ 3 เดือน และมีการจ่ายค่าชดเชยให้พนักงานทุกคน ตามอายุงานที่ทำกับบริษัทมาและตามกฎหมายของแรงงาน โบนัสก็ให้ บริษัทดูแลพนักงานทุกคนดีทุกอย่างจนพนักงานทุกคนก็ไม่อยากออก
แต่เนื่องจากทางบริษัทได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของโควิด-19 จึงมีความจำเป็นต้องลดต้นทุนปิดกิจการยุบไปรวมบริษัทที่อยู่ในนิคมไฮเทค บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา ซึ่งทางบริษัทก็ยังมีการประกาศให้พนักงานที่มีความสมัครใจที่จะทำงานต่อ ก็ให้ย้ายตามไปทำที่บริษัทในนิคมไฮเทคได้
อัลบั้มภาพ 14 ภาพ