กกต. ชี้แจงเลือกตั้งเทศบาล 28 มี.ค. มีบัตร 2 ใบ สีม่วงเลือกนายก สีชมพูเลือก ส.ท.
![กกต. ชี้แจงเลือกตั้งเทศบาล 28 มี.ค. มีบัตร 2 ใบ สีม่วงเลือกนายก สีชมพูเลือก ส.ท.](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1670/8354914/minicipal-election.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
คณะกรรมการการเลือกตั้ง เผยแพร่แถลงการณ์เมื่อวันอังคาร (9 มี.ค.) เพื่อชี้แจงการเลือกตั้งเทศบาล ที่จะเกิดขึ้นในวันที่ 28 มี.ค. นี้ว่า มีบัตรเลือกตั้ง 2 ใบ คือ บัตรสีม่วง สำหรับเลือกนายกเทศมนตรี และบัตรสีชมพู สำหรับเลือกสมาชิกสภาเทศบาล (สท.)
บัตร 2 ใบ ดังกล่าว นอกจากต่างกันตรงสีแล้ว บัตรสีม่วงสำหรับเลือกนายกเทศมนตรี จะกาได้เพียงหมายเลขเดียวเท่านั้น ขณะเดียวกัน บัตรสีชมพูสำหรับเลือก ส.ท. สามารถกาได้สูงสุด 6 หมายเลข
กกต.ระบุอีกว่า ถ้าหากไม่มีผู้สมัครคนไหนโดนใจและไม่อยากจะเลือกใครเลยก็ทำได้ เพราะมีช่อง "ไม่เลือกผู้สมัครผู้ใด" เผื่อให้แล้ว
ส่วนเวลาที่สามารถไปใช้สิทธิ์เลือกตั้งเทศบาลในวันที่ 28 มี.ค. นี้ คือ เวลา 08.00-17.00 น. และจะต้องพกบัตรประชาชนไปด้วย จะเป็นบัตรที่หมดอายุแล้วก็ได้ แต่ถ้าหากไม่มีบัตรประชาชน ก็สามารถพกบัตรหรือหลักฐานอื่นที่หน่วยราชการหรือหน่วยงานของรัฐออกให้ และบัตรหรือหลักฐานนั้นจะต้องมีรูปถ่ายและมีเลขประจำตัวประชาชนของผู้ถือบัตร ได้เช่นกัน