"ปู กนกวรรณ" เล่าความหวาน สามี "เด๋อ ดอกสะเดา" ชายวัย 70 อ่านแล้วอมยิ้มตาม
!["ปู กนกวรรณ" เล่าความหวาน สามี "เด๋อ ดอกสะเดา" ชายวัย 70 อ่านแล้วอมยิ้มตาม](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1671/8356810/coer.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เป็นคู่สามี ภรรยา ที่ครองรัก ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมาอย่างยาวนาน สำหรับคู่ของ ศิลปินตลกชื่อดัง เด๋อ ดอกสะเดา และภรรยาสาว ปู กนกวรรณ ที่ตอนนี้ใช้ชีวิตคู่กันมาถึง 25 ปี นับเป็นเวลาที่ยาวนานมากๆ แต่เรื่องความหวานดูเหมือนจะไม่ลดลง ยังมีโมเมนต์น่ารักๆ ให้ชื่นใจกันเสมอ
อย่างล่าสุด ปู กนกวรรณ ได้เล่าโมเมนต์น่ารักเป็นบทสนทนาของเธอและสามี เรื่องการอยู่รวมกันมาถึง 25 ปี ที่ทำเอาใครอ่านก็ต้องอมยิ้มตาม
ข้อความว่า "คุณ..อีกไม่กี่วันคุณก็จะอายุ 70 แล้วนะ!"...หญิงสาวบอกกับชายสูงวัย...พร้อมกับนับนิ้วมือตัวเอง..."
เราอยู่กันมาตั้งแต่ปูอายุ 30..ตอนนั้นคุณก็ 45...นี่เราอยู่กันมา 25 ปีแล้วเหรอเนี่ย!"...หญิงสาวเอามือทาบอก..เราอยู่กับผู้ชายคนนึงที่เราเห็นในหนังมาตั้งแต่เด็ก..นานขนาดนี้เลยเหรอ
"ใช่สิ".....ชายสูงวัยตอบกลับ.." ถ้าคิดเป็นวันนะคุณ..25 คูณ 365 = 9,125 วัน...โอ้โห! เยอะมาก"..หญิงสาวกดเครื่องคิดเลขคำนวณ.." ให้ถึง 10,000 วัน..เดี๋ยวฉลองใหญ่"...ชายสูงวัยให้สัญญา
หญิงสาวเพ่งมองใบหน้าของชายอันเป็นที่รัก..ผมสีดอกเลาที่น่าลูบไล้...สัมผัสแขนที่ผิวพรรณไม่เต่งตึงเหมือนก่อน แต่คราใดที่อยู่ในอ้อมแขนนี้ทุกครั้ง..รับรู้ได้ถึงความ......"อบอุ่น"...แม้แต่เสียงกรนที่เป็นจังหวะ ราวกับเสียงรถไฟสายปรารถนา..ที่บางช่วงมีเสียง "วี้ด" ยาวๆ...เหมือนเสียงเตือนของรถไฟที่กำลังออกจากสถานี..ก็ยังเป็นเสียงที่ชวนฝัน...หญิงสาวนั่งทบทวน
เวลาและวัยเท่านั้นที่พ้นผ่าน...หากแต่การกระทำนั้น...ยังสม่ำเสมอ...เหมือนเดิม.......หาข้าวให้กินทุกวัน ..หากหญิงสาวเดินเข้าไปหา..ชายสูงวัยจะให้การต้อนรับด้วยกอดและหอม...ไม่เคยผลักไส.......คราใดที่หญิงสาวเจื้อยแจ้วเรื่องไร้สาระ..ชายสูงวัยจะตั้งใจฟัง..บางครั้งก็มีรอยยิ้มและเสียงหัวเราะ..สายตาบ่งบอกถึงความเอ็นดู
ทุกครั้งที่ออกจากบ้านไปทำงาน..ชายสูงวัยจะบรรจงจรดจมูก ลงบนแก้มของหญิงสาว...บางครั้งเปิดประตูบ้านออกไปแล้ว..ลืมกุญแจรถ...ต้องกลับเข้ามาใหม่..ก็ยังต้องปฏิบัติเหมือนเดิม....."หอมแล้ว..หอมอีก"..."คุณ!...ทำไมพักนี้หอมบ่อย..หา?"..หญิงสาวออดอ้อน....
"อ้าว..ก็รักมากงัย..ก็ต้องหอมบ่อยสิ"...ชายสูงวัยตอบกลับ....หญิงสาวเขินอายเล็กน้อย...ตัวเบาเหมือนอยู่ในฟองสบู่ลูกใหญ่..ค่อยๆ ลอยขึ้นๆ..แต่แล้วเหมือนมีคนเอาเข็มมาทิ่มฟองสบู่นี้แตก!!..ภวังค์นี้หายไป...กลายเป็นความสงสัยนี้มาแทน....อายุ 70 หอมแล้ว..หอมอีก...บอกว่ารักมาก..หรืออันที่จริง!!....."เป็นอัลไซเมอร์".." คือหอมไปแล้ว..แล้วลืม"
เล่นเอาแฟนๆ ที่เข้ามาอ่านถึงกับต้องคอมเมนต์ชมความน่ารักของทั้งคู่กันรัวๆ เรียกว่าหวาน น่ารัก กันเสมอต้นเสมอปลายจริงๆ
อัลบั้มภาพ 24 ภาพ