ตำรวจสลายชุมนุมแยกดินแดง ใช้รถฉีดน้ำแรงดันสูงผลักดันผู้ชุมนุม-ดับไฟป้อมตำรวจ
![ตำรวจสลายชุมนุมแยกดินแดง ใช้รถฉีดน้ำแรงดันสูงผลักดันผู้ชุมนุม-ดับไฟป้อมตำรวจ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1684/8424630/mob-police-210810.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ตำรวจควบคุมฝูงชนเดินหน้าสลายการชุมนุมเมื่อเวลาประมาณ 17.45 น. วันอังคาร (10 ส.ค.) ที่แยกดินแดง ในกรุงเทพมหานคร
นอกจากนี้ ยังมีการใช้รถฉีดน้ำแรงดันสูงผลักดันผู้ชุมนุมที่อยู่บริเวณแยกดินแดง และเพื่อดับไฟที่ไหม้ป้อมตำรวจใต้ทางด่วนกลางแยกดินแดง
เหตุนี้ทำให้ผู้ชุมนุมกระจายตัวเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มหนึ่งถอยมาบนถนนอโศก-ดินแดง ทางทิศตะวันออก และอีกส่วนอยู่บนถนนอโศก-ดินแดน ฝั่งราชวิถี และทางยกระดับด้านบน ที่อยู่ทางทิศตะวันตก
ตำรวจเดินอยู่ใต้ทางด่วนเหนือแยกดินแดงเมื่อวันที่ 10 ส.ค. 2564 เพื่อผลักดันผู้ชุมนุมไปตามถนนอโศก-ดินแดง มุ่งหน้าแยกพระราม 9
การชุมนุมดังกล่าวเกิดขึ้นในวันเดียวกับที่มีนัดชุมนุมด้วยขบวนรถ (คาร์ม็อบ) ของแนวร่วมธรรมศาสตร์และการชุมนุม ที่เดินทางไปยัง 3 จุด คือ
- อาคารสำนักงานบริษัท ซิโน-ไทย เอ็นจีเนียริ่ง แอนด์ คอนสตรัคชั่น (มหาชน) จำกัด บนถนนอโศกมนตรี
- บ้านพักของ ร้อยเอก ธรรมนัส พรหมเผ่า สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (ส.ส.) จ.พะเยา พรรคพลังประชารัฐ และรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์
- คิง เพาเวอร์ สาขารางน้ำ
อย่างไรก็ตาม แนวร่วมธรรมศาสตร์และการชุมนุมประกาศยุติการชุมนุมไปแล้วเมื่อเวลา 17.00 น.