นครพนมฮือฮา สาวข้ามเพศ ชนะเลือกตั้ง อบต. คะแนนท่วมท้น ล้มแชมป์เก่าขาดลอย
![นครพนมฮือฮา สาวข้ามเพศ ชนะเลือกตั้ง อบต. คะแนนท่วมท้น ล้มแชมป์เก่าขาดลอย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1696/8480954/pand.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นครพนมฮือฮา สาวข้ามเพศ อดีตสารวัตรกำนัน ชนะเลือกตั้ง อบต. คะแนนท่วมท้น ล้มแชมป์เก่าขาดลอย
(28 พ.ย.64) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ จ.นครพนม บรรยากาศการเลือกตั้ง นายก อบต. และ ส.อบต. ทั้ง 12 อำเภอ รวม 81 แห่ง ถือว่าคึกคัก มีประชาชนให้ความสนใจมาลงคะแนนเลือกตั้งมากเกินความคาดหมาย ร้อยละ 70-80 ของผู้มีสิทธิ์ หลังจากไม่มีการเลือกตั้งท้องถิ่น มานานกว่า 7-8 ปี โดยผลการเลือกตั้งท้องถิ่น ในพื้นที่ จ.นครพนม ส่วนใหญ่เป็นการแข่งขันระหว่างสายการเมืองสองพรรคใหญ่ คือ สายพรรคเพื่อไทย กับ สายพรรคภูมิใจไทย โดยผลการเลือกตั้งที่น่าสนใจ และเป็นที่ฮือฮามากที่สุด คือการเลือกตั้ง ชิงนายก อบต.ท่าค้อ อ.เมือง จ.นครพนม
ภายหลังการเลือกตั้งผลการเลือกตั้งปรากฏว่า นายพิชญา โพชราษฎร อายุ 47 ปี สาวข้ามเพศ อดีตสารวัตรกำนัน ต.ท่าค้อ อ.เมือง จ.นครพนม ผู้สมัครชิงนายก อบต.หมายเลข 2 ชนะการเลือกตั้ง ด้วยคะแนน ย่างไม่เป็นทางการ รวม 2,598 คะแนน ขณะที่ผู้สมัครเลือกตั้งหมายเลข 1 คือ นางเดือนเพ็ญ กุลศรีเมฆ ที่ได้คะแนน 1,613 คะแนน รวมทิ้งห่างกว่า 985 คะแนน ส่วนผู้สมัคร หมายเลข 3 นายชุมพร ศรีประจักษ์ เบอร์ 3 ได้ 343 คะแนน ถือเป็นการเลือกตั้ง ที่สร้างสีสัน ประวัติศาสตร์ทางการเมืองท้องถิ่นที่สำคัญ ยังเป็นการชนะคะแนนท่วมท้นได้รับความไว้ใจจากชาวบ้านในพื้นที่ ทั้ง 11 หมู่บ้าน เป็นอย่างมาก อีกทั้งยังเป็นการล้มทีมแชมป์เก่า คือทีมผู้สมัคร หมายเลข 1 คือ นางเดือนเพ็ญ กุลศรีเมฆ ที่มีอดีตนายก อบต.ท่าค้อ คนล่าสุด นั่งเป็นผู้บริหารรองนายก คือ นายสฤษดิ์ บัวลง อดีตนายก อบต.ท่าค้อ เคยนั่งตำแหน่งมานานถึง 4 สมัย
นายพิชญา โพชราษฎร เปิดเผยว่า รู้สึกดีใจมากในการเลือกตั้งครั้งนี้ ที่ฝ่ากระแสการเมืองกับทีมการเมืองเก่า มาเกินความคาดหมาย อีกทั้งยังฝ่ากระแสความรู้สึกทางสังคม เพราะตนเป็นบุคคลข้ามเพศ แต่สุดท้ายตนมั่นใจว่า ในการชนะการเลือกตั้งครั้งนี้ เพราะตนมีความอดทนมุ่งมั่นใจการทำงานให้กับสังคม ให้ท้องถิ่นบ้านเกิดมาตลอด โดยไม่คิดถึงผลประโยชน์อื่นใด และมั่นใจว่าจะสามารถทำหน้าที่พัฒนาได้ไม่แพ้คนอื่น ถึงแม้จะเป็นสาวข้ามเพศ และพร้อมที่จะเดินหน้าทำงานเพื่อพัฒนาท้องถิ่น ให้ดีที่สุด อยากให้สังคมไทยยอมรับไม่อยากให้มีเส้นกั้นระหว่างเพศ