หมอธีระวัฒน์ เผย วัคซีนเชื้อตายสู้ "โอมิครอน" ไม่ไหว ฉีดไปก่อนเพื่อขัดตาทัพ
![หมอธีระวัฒน์ เผย วัคซีนเชื้อตายสู้ "โอมิครอน" ไม่ไหว ฉีดไปก่อนเพื่อขัดตาทัพ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1696/8482010/omi.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
“หมอธีระวัฒน์” เผยความหวังวัคซีนเชื้อตาย สู้โอมิครอน เป็นไปได้ยาก แต่ในเมื่อไม่มีอะไรอยู่ในมือ ไม่มีวัคซีนที่ดีกว่านี้ ก็คงต้องฉีดไปก่อน เพื่อขัดตาทัพ
ศ.นพ.ธีระวัฒน์ เหมะจุฑา หัวหน้าศูนย์วิทยาศาสตร์สุขภาพโรคอุบัติใหม่ คณะแพทยศาสตร์ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กเพจ ธีระวัฒน์ เหมะจุฑา Thiravat Hemachudha ถึงวัคซีนเชื้อตาย สู้โอมิครอนได้ยาก แต่หากไม่มีอะไรอยู่ในมือ และไม่มีวัคซีนที่ดีกว่านี้ ก็คงต้องฉีดไปก่อน ขัดตาทัพ โดยระบุว่า
ไม่มีอะไรอยู่ในมือและไม่มีวัคซีนที่ดีกว่านี้ก็คงต้องฉีดไปก่อน ขัดตาทัพ 30/11/64
วัคซีนเชื้อตาย มีส่วนประกอบไส้ในของไวรัส และ หวังจะเป็นตัวร่วม ที่สร้างภูมิคุ้มกันข้ามสายพันธุ์ต่าง ๆ จนถึงโอมิครอน ซึ่งอาจไม่เป็นความจริงตามที่หวัง ทั้งนี้ เนื่องจาก
1. วัคซีนเชื้อตายของจีนเอง ในการศึกษาของประเทศต่าง ๆ และในประเทศผู้ผลิต ก็ข้ามสายพันธุ์จีนไปสู้เดลตาได้บ้าง แต่ไม่เก่งเท่ายี่ห้ออื่น ๆ ในการลดการติดการตาย และถ้าพิจารณากับการจะไปสู้กับโอมิครอน ที่มีการปรับเปลี่ยนรหัสพันธุกรรมในเกือบทุกท่อนของยีน อาจจะเป็นการยากพอสมควร
2. การไขว้ ถ้าเริ่มด้วยซิโนแวคหรือซิโนฟาร์ม ต้อง 2 เข็มก่อน และจีงต่อด้วย AZ หรือ PZ จึงจะสู้กับเดลตาได้ เก่งขึ้นมาก แต่ถ้า ใช้หนึ่งเข็ม และไขว้ จะไม่ค่อยเก่งอยู่แล้ว
3. SV SV AZ หลัง 3 เดือน สู้ เบตาไม่ได้เลย และสู้เดลตาลดลงมาก / SV SV PZ หลังสามเดือนพอสู้เบตาได้บ้างแต่จำกัด แต่กับเดลตาก็ยังลดลงด้วย
ดังนั้นการพิจารณาเอาวัคซีนควบรวมจากเชื้อตาย ที่มีหลายส่วนประกอบกัน คู่กับวัคซีนที่มีแต่ส่วนหนาม spike RBD อาจจะได้ผลไม่เท่าที่คิด เมื่อเจอกับไวรัสหลากหลายอย่าง โอมิครอน แต่โดยที่ไม่มีอะไรอยู่ในมือ และไม่มีวัคซีนที่ดีกว่านี้ ก็คงต้องฉีดไปก่อน ขัดตาทัพ