สหรัฐแถลงต้อนรับ ผบ.สูงสุดไทย มาเยือน กระชับความสัมพันธ์-ความร่วมมือ
![สหรัฐแถลงต้อนรับ ผบ.สูงสุดไทย มาเยือน กระชับความสัมพันธ์-ความร่วมมือ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1698/8493258/us-thai-army-top.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สถานเอกอัครราชทูตสหรัฐ ประจำประเทศไทย ออกแถลงการณ์ต้อนรับการเยือนสหรัฐของพลเอก เฉลิมพล ศรีสวัสดิ์ ผู้บัญชาการทหารสูงสุดของไทย ที่ไปเยือนสหรัฐระหว่างวันที่ 11-20 ธ.ค. ที่ผ่านมา ว่าเป็นโอกาสเสริมสร้างสัมพันธไมตรีระหว่างสหรัฐและไทย รวมถึงการยกระดับความมั่นคงทางไซเบอร์ และการปฏิบัติการร่วมกันของกองทัพทั้ง 2 ประเทศ
การเยือนสหรัฐครั้งนี้เป็นการเดินทางเยือนต่างประเทศครั้งแรกของ พล.อ.เฉลิมพล ตั้งแต่ดำรงตำแหน่งผู้บัญชาการทหารสูงสุด
"พล.อ.เฉลิมพล เข้าพบผู้บัญชาการทหารสูงสุดของสหรัฐฯ พล.อ. มาร์ก เอ. มิลลีย์ ประธานคณะเสนาธิการทหารร่วม เพื่อหารือเกี่ยวกับวัตถุประสงค์ร่วมสำหรับภูมิภาคอินโด-แปซิฟิก และโอกาสในการเสริมสร้างพันธไมตรีระหว่างสหรัฐฯ กับไทยต่อไป" สถานทูตสหรัฐ ระบุ
"ทั้งสองฝ่ายได้พูดคุยถึงความร่วมมือระหว่างไทยและกองกำลังรักษาดินแดนวอชิงตันที่มีมานาน 19 ปี ตลอดจนผลประโยชน์ร่วมกันของเราในการยกระดับความมั่นคงทางไซเบอร์ และความสามารถในการปฏิบัติการร่วมกันระหว่างกองกำลังของเราเพื่อยังประโยชน์แก่ชาวอเมริกัน ชาวไทย และประชาคมทั่วภูมิภาคอินโด-แปซิฟิก"
สถานทูตสหรัฐ ระบุอีกว่า พล.อ.เฉลิมพลร่วมวางพวงมาลากับทหารจากกรมทหารราบที่ 3 ของสหรัฐ ที่สุสานแห่งชาติอาร์ลิงตัน เมื่อวันที่ 14 ธ.ค. และไปเยือนโรงเรียนเตรียมทหารเวสต์พอยต์และเข้าพบ พลโท แดร์ริล วิลเลียมส์ ผู้บัญชาการโรงเรียนดังกล่าว เมื่อวันที่ 16 ธ.ค.
อัลบั้มภาพ 7 ภาพ