"โพลาร์ ชยพล" เจ็บตัวรับปีใหม่ โดนลูกลิงตะปบ กระจกตาถลอก ต้องพบแพทย์ด่วน
!["โพลาร์ ชยพล" เจ็บตัวรับปีใหม่ โดนลูกลิงตะปบ กระจกตาถลอก ต้องพบแพทย์ด่วน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1700/8501674/ggb.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
"โพลาร์ ชยพล" เจ็บตัวตั้งแต่ต้นปี โดนลูกสาวตัวจิ๋ว ลิงน้อยที่เลี้ยงไว้ตะปบตาจนกระจกตาถลอก ต้องเข้ารับการรักษาโดยด่วน
เรียกว่าอาการน่าเป็นห่วง สำหรับนักแสดงหนุ่ม โพลาร์-ชยพล อินทรวงศ์ ที่ต้องเข้าพบแพทย์ด่วนๆ หลังโดนลูกสาวตัวจิ๋วลูกลิงเรดแฮนด์ทามารินที่เลี้ยงไว้ ตะปบที่ตาขณะที่เล่นกันอยู่ งานนี้เจ้าตัวเผยอาการกระจกตาถลอกและต้องระวังการติดเชื้อ
โดย โพลาร์ ได้เผยเหตุการณ์ลงในเฟซบุ๊กเล่าว่า "เกิ๊นนนนไปครับ!!! วันนี้มาหาหมอตา เพราะโดนลูกสาวลิงจิ๋ว ตะปบตา (อันที่จริงคือลูกตั้งใจที่จะเล่นเส้นผมที่ปรกคิ้ว) หาหมอตาเสร็จ หมอแจ้งว่าต้องส่งไปที่ฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าผมแจ้งว่า ผมเพิ่งฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าเข็มสุดท้าย ไปวันที่ 29 ธันวาคม ที่ผ่านมา โดยปกติมันน่าจะอยู่ได้อีกระยะใหญ่ คงไม่ต้องฉีดแล้วครับหมอแจ้งว่า ขออนุญาตส่งไปตามระบบนะคะผมจึงเดินไปอีกแผนกพร้อมแจ้งพยาบาลแบบเดิมขณะรอ พบหมอคนที่ 2 เดินมาบริเวณหน้าเคาน์เตอร์พอดี พยาบาลจึงแจ้งเคสผม( โดยไม่ได้เข้าห้องตรวจ) ผมจึงช่วยแจ้งเพิ่มเติมเพื่อความรวดเร็ว เพราะนั่งอยู่ตรงหน้าเคาเตอร์พอดี "ผมฉีดวัคซีนบาดทะยัก เหลือ 1 เข็ม ซึ่งจะฉีดตอนมิถุนายนนี้ ส่วน วัคซีนพิษสุนัขบ้า ฉีดเข็มสุดท้ายครบ ไปประมาณ 10 วันที่ผ่านมา คงยังไม่จำเป็นต้องฉีดแน่นอนครับ "หมอก็ตอบว่า "ใช่ครับ" เมื่อใบเสร็จรับเงินออกมา มีค่าหมอ 2 คนคนละ 600 บาท ...
ผมจึงทักท้วงในส่วนนี้การเงินจึงโทรหาหมอคนที่ 2หมอถามว่าคนไข้จ่ายยังไง การเงินแจ้งว่าใช้ประกัน คุณหมอยืนยันคิดเงินตามเดิม ผมยืนยัน ขอไม่จ่าย เพราะตั้งแต่แรก ก็แจ้งแล้วว่าเพิ่งฉีดมาครบแล้ว เมื่อ 29 ธันวาคม ที่ผ่านมา (10 วัน ที่แล้ว) ไม่ต้องฉีดแล้วแน่นอนส่วนตัวคุณหมอก็ไม่ได้ให้คำแนะนำ หรือช่วยเหลือด้านการเจ็บป่วยแก่ผม แค่ตอบว่า ผมเข้าใจถูกต้องแล้ว และผมก็ไม่ได้มาปรึกษาแต่มาบอกตามระบบของโรงพยาบาลสุดท้าย ทางโรงพยาบาล จึงยอมเอาค่าหมอคนที่ 2 ออกไปตามที่ผมเรียกร้องสิทธิปล.1 หลักฐานนี้ คือบิลใบแรก ที่คิดค่าหมอ2คนปล.2 คิดเงินไม่ว่า ถ้าปรึกษาจริง เพราะเข้าใจว่าเป็นธุรกิจ"
ต่อมาเจ้าตัวได้อัปเดตอาการ หลังจากพบแพทย์ว่า "ถามกันมาเยอะ ว่าตาผมว่าเป็นอย่างไรบ้าง ประกาศให้โลกรู้ก็ได้ครับ ตอนนี้ มีอาการเคืองตาค่อนข้างเยอะ เพราะกระจกตาถลอกเป็นพื้นที่ใหญ่ประมาณหนึ่ง (เห็นได้ชัดมาก ตอนคุณหมอย้อมสี ส่องกล้อง) ข่าวดีคือไม่เกิน 7 วัน จะหายเป็นปกติ ระหว่างนี้ให้ระวังการติดเชื้อ ด้วยการใช้ยาหยอดยาสม่ำเสมออาการทั่วไปยังมองเห็นได้
แต่!!! ไม่สามารถสู้แสงได้เลย แม้กระทั่งทีวีหรือมือถือ เจอแสงแรงเพียงนิดเดียว น้ำตาจะไหล (แบบในรูป) ตาพร่าและแสบตาทันที ก็จะสูญเสียการมองเห็นจนกว่าน้ำตาจะหยุด และหายแสบตาวันนี้ตอนที่ออกไปโรงพยาบาล ผมต้องข้ามถนน ซึ่งตัวเองอยู่ในสภาพลืมตาแทบไม่ขึ้นเลย รู้สึกชีวิตเสี่ยงชะมัด น้ำตาก็ไหล จนดูเหมือนคนอกหักกำลังเดินร้องไห้ มีคนมองอยู่เหมือนกัน ขอบคุณทุกคนสำหรับทุกความห่วงใยนะครับ"
ท่ามกลางความห่วงใยของทั้งเพื่อนๆ และแฟนๆ ที่เข้ามาคอมเมนต์กันมากมาย
อัลบั้มภาพ 18 ภาพ