DHL แปลว่าไร? สาวแก้เผ็ดแก๊งคอลเซ็นเตอร์ ถามแค่นี้ทำไมต้องเดือดด้วย
![DHL แปลว่าไร? สาวแก้เผ็ดแก๊งคอลเซ็นเตอร์ ถามแค่นี้ทำไมต้องเดือดด้วย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1702/8510674/sanook_thumbnail_1200x720-2.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
แก๊งคอลเซ็นเตอร์ยังคงอาละวาดอย่างต่อเนื่อง และมีวิธีการซ้ำๆ เดิมๆ โดยเฉพาะการโทรหาปลายสายแล้วอ้างตัวเป็นบริษัทขนส่งสินค้าชื่อดัง หลอกว่ามีพัสดุที่ต้องจัดส่ง แต่พัสดุมีปัญหา และพบว่าเป็นของผิดกฎหมาย อาจจะต้องถูกดำเนินคดี และหลอกให้เหยื่อโอนเงินเพื่อรับของก่อน และจะได้ยืนยันความบริสุทธิ์ของตัวเอง ซึ่งอุบายแบบนี้มีให้เห็นกันถี่ๆ จนหลายคนรู้เท่าทันและนอกจากจะไม่ตกเป็นเหยื่อแล้ว ยังมีวิธีการป่วนแก๊งมิจฉาชีพเหล่านี้กลับไปอย่างแสบสันต์อีกด้วย
อย่างเช่นสาวเจ้าของเฟซบุ๊กชื่อ Pop Pichsinee Siriprasert ที่โพสต์เล่าประสบการณ์แก้เผ็ดแก๊งคอลเซ็นเตอร์ด้วยคำถามง่ายๆ แต่ทำเอาปั่นป่วนกันไปหมด โดยเธอเล่าว่า
วันนี้ช่วงบ่ายๆนั่งเขียนคอนเทนต์ประจำเดือนอยู่ เห็นมีเบอร์ 02 โทรเข้ามา เลยกดรับเป็นระบบอัตโนมัติของ DHL ยิ้มมุมปากเลย "ถึงเวลาสนุกแล้วสิ"
ระบบก็พูดๆ แบบมีการส่งของผิดนั่นโน่นนี่ อีนี่ก็แบบรอให้ให้บอกกด 0 เพื่อติดต่อพนักงานเร็วๆ อยากคุยมาก (เป็นคนทำคอนแทรคกับ DHL เองกับมือเวลามีอะไรเค้าโทรเข้ามือถือตรงไม่ผ่านระบบอัตโนมัติคะ โง่แล้วหนึ่ง)
และแล้วก็ถึงเวลากด 0 เริ่ม!!!
โจร "สวัสดีครับ ผมเป็นเจ้าหน้าที่จาก DHL ไม่ทราบว่าเรียนสายคุณพิชญ์สินีใช่ไหมครับ
Me : นี่จะติดต่อใครไม่อ่านชื่อเหรอ??
โจร : พอดีทางเราอยากทบทวนข้อมูลเพื่อความถูกต้องนะครับเพราะมันสำคัญมาก
Me : ว่ามา แต่เมื่อกี๊บอกว่าโทรมาจากที่ใหนนะ
โจร : จาก DHL ครับ
Me : DHL แปลว่าอะไร??
โจร : .......นิ่งไปแป๊บนึงแล้วบอกว่า เราเป็นบริษัทขนส่งให้บริการขนส่งสินค้าทั่วโลกครับ
Me : แล้ว DHL แปลว่าอะไรอะ??
โจร : .........คุณพิชญ์สินีครับ ผมโทรมามีเรื่องสำคัญที่จะแจ้งว่าคุณมีพัสดุตีคืนจากสิงค์โปร์ ซึ่งมีจดหมายแนบมาว่าเป็นวัตถุผิดกฏหมาย
Me : อ่อ....แล้ว DHL ย่อมาจากอะไรอะ??
โจร : เสียงเริ่มเกรี้ยวกราด คุณพิชญ์สินีนี่มันเรื่องสำคัญมากๆคุณอย่ามาล้อเล่นนะ
Me : นี่ก็จริงจังจะได้รู้ว่าคุยกับบริษัทอะไร จะได้ตามเรื่องถูกไง?? งงไรเนี่ย??
โจร : ก็บอกว่า DHL ไงไม่เข้าใจเหรอ?? (เกรี้ยวกราดมาก)
Me : อ่าวแล้ว DHL ย่อมาจากอะไรก็บอกมาสิ ??
แล้วมันก็กดปุ่ม Hold สายซะอย่างนั้น
แล้วก็มีคนใหม่มาพูดเป็นผู้หญิง
โจร : ดิฉันเป็นหัวหน้างานของน้องเค้านะคะ ตามที่เรียนแจ้งเลยว่าคุณมีพัสดุตีผิดกฏหมายตีคืนจากประเทศสิงค์โปร์ หากคุณไม่มาชี้แจงของชิ้นนี้เราจำเป็นต้องดำเนินคดีตามกฏหมายกับคุณนะคะ
Me : ค่ะ เข้าใจ ค่ะ ช่วยรบกวนส่งไลน์พัสดุมาให้ดูหน่อยได้ไหมคะ??
โจร : ได้ค่ะ คุณพิชญ์สิณี ไลน์เบอร์นี้เลยไหมคะ??
Me : ไม่ค่ะ แอดไอดีมานะคะ
โจร : ไอดีอะไรคะ??
Me : Pichsinee Beautiful and Chaming ข้างหน้ามีดอกทานตะวันสองดอก ด้านหลังเป็นรวงข้าว 2 รวง
โจร : อะไรนะคะ ??
Me : Pichsinee Beautiful and Chaming ข้างหน้ามีดอกทานตะวันสองดอก ด้านหลังเป็นรวงข้าว 2 รวง
โจร : เงียบบบบบ.............
Me : นี่แอดมาหรือยังคะ นี่ร้อนใจมากเผื่อมีค่าใช้จ่ายอะไรจะได้เคลียร์ๆ ขี้เกียจกลับไปติดคุกค่ะ กลัวผัวมีเมียน้อย!!!
โจร : กำลังแอดค่ะ
Me : รบกวนสะกดให้ฟังด้วยนะคะกลัวผิด!!
โจร : ..........................
Me : เร็วๆๆหน่อยคุณ ทำงานกันช้ามากเลย เดี๋ยวพัสดุหายเร็วๆๆ
โจร : คุณเข้าใจสถานการณ์ตอนนี้ไหมว่ามันอันตรายมาก ลายนิ้วมือของคุณติดบนกล่องพัสดุเลยนะคะ ทางเราสามารถแจ้งจับคุณได้ภายใน 24 ชั่วโมงนะคะ
Me : DHL ย่อมาจากอะไร??
โจร : ช่วยให้ความร่วมมือด้วยนะคะ (เกรี้ยวกราดมาก)
Me : แล้ว DHL เป็นตำรวจนครบาลเหรอ?? DHL ย่อมาจากอะไร ??
โจร : อีฉิบบบบบบบห-ย พ่-งม-งตาย มรึงควายหรือไงถามอยู่ได้ DHL ย่อมาจากอะไร กรูก็ไม่รู้เหมือนกัน พอใจยังอีเ-ี้ยยย
แล้วมันก็วางหูไปเลย
#ขนาดโจรยังไม่อ่อนโยนกับกรูเลยยย
#ใจร้ายมากก