เพื่อนบ้านดราม่าสนั่น "บุพเพสันนิวาส 2" จากโปสเตอร์ "เบลล่า ราณี" ถือดอกลำดวน
![เพื่อนบ้านดราม่าสนั่น "บุพเพสันนิวาส 2" จากโปสเตอร์ "เบลล่า ราณี" ถือดอกลำดวน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1719/8596950/sanook_thumbnail_1200x720-2.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
"บุพเพสันนิวาส 2" เจอดราม่า หลังโพสต์โปสเตอร์หนัง "เบลล่า" ถือดอกลำดวน ชาวเน็ตประเทศเพื่อนบ้านแห่คอมเมนต์บอกลำดวนคือดอกไม้ประจำชาติกัมพูชา
กลายเป็นประเด็นร้อนแรงประจำวันเมื่อวานนี้ หลังเพจเฟซบุ๊กของค่ายหนังดัง GDH โพสต์ภาพโปสเตอร์โปรโมตภาพยนตร์ "บุพเพสันนิวาส 2" เป็นภาพคู่พระนาง "โป๊ป ธนวรรธน์-เบลล่า ราณี" โดยในมือของนางเอกสาวถือดอกลำดวน และมีดอกลำดวนประดับอยู่รอบๆ พร้อมระบุข้อความว่า
"ดอกลำดวนหวนคำนึงคิดถึงเจ้า แม้รักเรานั้นผันผ่านนานแค่ไหน รักของพี่จักไม่หวั่นผันแปรไป ทุกห้องใจมีแต่เจ้ามิรู้ลืม"
แต่หลังโพสต์ไป ชาวเน็ตจากประเทศเพื่อนบ้านก็เกิดไม่พอใจ แห่มาคอมเมนต์กันสนั่นโลกออนไลน์ ทวงคืน "ดอกลำดวน" ซึ่งเป็นดอกไม้ประจำชาติของกัมพูชา อยากให้มีการขออนุญาตก่อนจะเอามาใช้เป็นองค์ประกอบหลักในหนัง ซึ่งงานนี้ชาวเน็ตไทยก็ตอบโต้กลับ งงว่าทำไมจะต้องทำให้กลายเป็นประเด็นใหญ่โต เคลมความเป็นเจ้าของทั้งที่ดอกลำดวนก็อยู่อยู่ทั่วไป ในหลายประเทศ อีกทั้งไทยยังมีขนม "กลีบลำดวน" ถ้ารู้ว่าคนไทยกินกลีบลำดวนกัน จะไม่ยิ่งดราม่าไปกว่านี้หรือ
อัลบั้มภาพ 10 ภาพ