เศร้า หญิงวัย 50 รักษาสุขภาพอย่างดี สุดท้ายป่วยมะเร็งปอด รับควันบุหรี่มือสองจากสามี
![เศร้า หญิงวัย 50 รักษาสุขภาพอย่างดี สุดท้ายป่วยมะเร็งปอด รับควันบุหรี่มือสองจากสามี](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1731/8656206/cancer.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เศร้า หญิงวัย 50 รักษาสุขภาพอย่างดี ตรวจพบป่วยมะเร็งปอด เพราะรับควันบุหรี่มือสองจากสามี ตลอด 20 ปี
ผศ.นพ. สุรัตน์ ตันประเวช โพสต์เรื่องราว ของคนไข้คนหนึ่ง บนเพจเฟซบุ๊ก ชื่อ สาระสมองกับ อจ.หมอสุรัตน์ ระบุว่า...
“เช้านี้ สอนนักศึกษา ดูเคสหญิง วัย 50 ปี หอบเหนื่อยมา 4 เดือน สุดท้ายปอดขวาเป็น ฝ้า หายไป 1 ข้าง สรุปเป็นมะเร็งปอดชนิดหนึ่ง ระยะท้าย
คนไข้คนนี้ ใช้ชีวิตดี ออกกำลัง กินอาหารสะอาด เป็นคนเรียบร้อย มารยาทดีงาม พูดเพราะ สไตล์คนเหนือใจดี
แต่มีสามี สูบบุหรี่จัด คนรอบข้างสูบบุหรี่จัด สูดควันที่ตัวเองไม่ได้ก่อ มานานกว่า 20 ปี สุดท้าย คนสูบ ยังไม่เป็นไร แต่ภรรยาเป็นมะเร็ง
การรับควันที่คนอื่นสูบ จะเสี่ยงเป็นมะเร็งปอด กว่าคนทั่วไป 30% คือสูงมาก เราเรียก Passive Smoker (การสูบบุหรี่มือสอง) ได้กรรมที่เราไม่ได้ก่อ ส่วนคนก่อ ก็อาจต้องระทมทางอ้อม ที่คนรักจากไป
เป็นโรค เป็นทั้งจากกรรมพันธุ์ จากสิ่งแวดล้อม แล้วแต่ธรรมชาติโรค
คนเราหลีกเลี่ยงโรคให้ตนเองได้ หลีกเลี่ยงโรคให้คนอื่นได้ การทำให้ตัวเองเป็นโรค หรือ คนอื่นเป็นโรค เป็น กรรม ที่ในที่สุด จะกระทบ ไม่ทางตรงก็ทางอ้อม
อยู่อย่างไม่ประมาท เลี่ยงความเสี่ยง ดูแลคนที่รักเราและเรารัก”