มาแล้ว! "พิธา" ประกาศชัดจับมือ "เพื่อไทย และฝ่ายค้านเดิม" ตั้งรัฐบาล 309 เสียง
![มาแล้ว! "พิธา" ประกาศชัดจับมือ "เพื่อไทย และฝ่ายค้านเดิม" ตั้งรัฐบาล 309 เสียง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1768/8844626/tagline-template-update-april.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ หัวหน้าพรรคก้าวไกล และแคนดิเดตนายกฯพรรคก้าวไกล แถลงชัยชนะผลการเลือกตั้ง 2566 โดยได้เริ่มแนะนำตัวว่า "ผม พิธา ลิ้มเจริญรัตน์ นายกรัฐมนตรีคนต่อไป ของประเทศไทย" ก่อนจะเริ่มแถลงว่า พรรคก้าวไกลพร้อมเป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาลต่อไป น้อมรับเสียงจากพี่น้องประชาชน พลิกขั้วจากพรรคฝ่ายค้านเดิม และพร้อมจะเป็นนายกฯ ของคนไทยทุกคน พร้อมฟังความคิดเห็นที่แตกต่าง เพื่อให้ผมเป็นนายกฯที่ดีขึ้น พร้อมให้เกียรติกับทุกคนที่ต่อสู้มา คืนศรัทธาให้กับระบอบประชาธิปไตย ระบบรัฐสภา
นายพิธากล่าวว่า มีโอกาสติดต่อกับแกนนำทั้ง 5 พรรค ทั้งติดต่อไปและแกนนำติดต่อมา รวมถึงโทรหา อุ๊งอิ๊ง แพทองธาร ชินวัตร หัวหน้าครอบครัว เพื่อไทย แสดงความยินดีในความมุ่งมั่นตั้งใจหาเสียง
นายพิธากล่าวอีกว่า ได้เชิญชวนพรรคเพื่อไทยตั้งรัฐบาล รวมทั้งพรรคร่วมฝ่ายค้านเดิม ส่วนทั้ง 5 พรรคที่ติดต่อกัน ประกอบด้วย พรรคก้าวไกล พรรคเพื่อไทย พรรคประชาชาติ พรรคไทยสร้างไทย พรรคเสรีรวมไทย รวมกันตอนนี้มี 308 เสียง กำลังติดต่อ พรรคเป็นธรรม อีก 1 พรรค รวมกันเป็น 309 เสียง คิดว่าเพียงพอแล้วในการจัดตั้งรัฐบาลเสียงข้างมาก ขอให้ทุกฝ่ายทุกภาคส่วนต้องน้อมรับเสียงข้างมาก และปิดประตูการตั้งรัฐบาลเสียงข้างน้อย