ส.ว.ภัทรา ประกาศหนุนพิธาเป็นนายกรัฐมนตรี ลั่นเคารพมติประชาชน
![ส.ว.ภัทรา ประกาศหนุนพิธาเป็นนายกรัฐมนตรี ลั่นเคารพมติประชาชน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1769/8846082/phattra-vote-pita.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นางสาวภัทรา วรามิตร สมาชิกวุฒิสภา (ส.ว.) โพสต์เฟซบุ๊กเมื่อวันพุธ (17 พ.ค.) ระบุว่า ตนเคารพมติของประชาชนในการเลือกตั้งเมื่อวันอาทิตย์ (14 พ.ค.) ด้วยการจะยกมือสนับสนุนนายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ หัวหน้าพรรคก้าวไกลเป็นนายกรัฐมนตรีคนต่อไป
"ภัทรา วรามิตร สมาชิกวุฒิสภา (ส.ว.) เคารพมติของประชาชน ขอประกาศจุดยืนสนับสนุน พิธา ลิ้มเจริญรัตน์ เป็นนายกรัฐมนตรี" นางสาวภัทรา โพสต์
การประกาศนี้มีขึ้นท่ามกลางความกังวลว่า ส.ว. จะออกเสียงสนับสนุนนายพิธา จากพรรคก้าวไกล ที่ได้เสียงในสภาผู้แทนราษฎรทั้งแบบแบ่งเขตและปาร์ตี้ลิสต์เป็นอันดับ 1 ไม่มากจนเสียงจากทั้ง 2 สภาไม่ถึงกึ่งหนึ่งหรือ 376 เสียง ขณะเดียวกันก็มีเสียงเรียกร้องอย่างหนาหูให้บรรดา ส.ว. เลือกนายกรัฐมนตรีตามเสียงส่วนใหญ่ในสภาผู้แทนราษฎร
อย่างไรก็ดี ขณะนี้พรรคร่วมฝ่ายค้านเดิมมีท่าทีตอบรับเข้าร่วมตั้งรัฐบาลกับพรรคก้าวไกล ทำให้จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (ส.ส.) ในขั้วนี้มีแล้วมากกว่า 310 เสียง ซึ่งเกินกึ่งหนึ่งของสภาผู้แทนราษฎรที่ 251 เสียงไปมากแล้ว
เมื่อเวลา 22.54 น. มีผู้เข้าไปกดแสดงอารมณ์ที่โพสต์ของนางสาวภัทรากว่า 12,000 ครั้ง แบ่งเป็นกดถูกใจกว่า 6,500 ครั้ง และกดหัวใจกว่า 5,700 ครั้ง