ลูกชายฆ่าแม่! คลั่งทุบตีแม่เฒ่าวัย 87 ดับอนาถ ก่อนลากศพมาตากแดดนอกบ้าน
![ลูกชายฆ่าแม่! คลั่งทุบตีแม่เฒ่าวัย 87 ดับอนาถ ก่อนลากศพมาตากแดดนอกบ้าน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/1769/8847366/kill.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ลูกชายป่วยทางจิตทำร้ายแม่วัย 87 ป่วยติดเตียง จนตาย ก่อนจะลากศพมาตากแดดหน้าบ้าน ย้อนกลับไปขังตัวเองในบ้าน ตำรวจเข้าสยบ
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า วันนี้ (18 พ.ค.) เมื่อเวลา 10.30 น. พ.ต.ท.สิทธิพงษ์ ปัญจนะ รอง ผกก.(สอบสวน) สภ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี ได้รับแจ้งจากนายคำพอง หลาบศิริ ผู้ใหญ่บ้านหนองแซงสร้อย ว่ามีเหตุลูกชายคลั่งอาละวาด ทำร้ายแม่จนเสียชีวิต ภายในบ้านหลังหนึ่ง หมู่ 7 บ้านหนองแซงสร้อย ต.น้ำพ่น อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี จึงนำกำลังตำรวจรุดไปที่เกิดเหตุ
ที่เกิดเหตุพบเป็นบ้าน 2 ชั้น ไม้ครึ่งปูน พบศพ นางฮอง อายุ 87 ปี ซึ่งเป็นผู้ป่วยอัมพาตนอนติดเตียงมา 7 ปี ถูกลากออกมานอนอยู่ที่พื้นดินหน้าบ้าน มีร่องรอยฟกช้ำเนื่องจากถูกทุบตีบริเวณหน้าอก แผ่นหลัง ส่วนผู้ก่อเหตุคือ นายสาคร อายุ 49 ปี ลูกชายป่วยจิตเวช มีอาการคลุ้มคลั่งอาละวาดถือมีดทำครัวเป็นอาวุธ ขังตัวเองอยู่ในบ้าน ไม่ยอมให้จับกุม
ซึ่งผู้ใหญ่บ้านและตำรวจได้เจรจาเกลี้ยกล่อมอยู่ประมาณ 30 นาที จึงตัดสินใจบุกเข้าไปและใช้กระสุนยางยิงที่ขา และปืนไฟฟ้า ก่อนเข้าจับกุมด้วยไม้ง่าม แล้วควบคุมตัวนำส่งโรงพยาบาลหนองวัวซอ เพื่อฉีดยาระงับการคลุ้มคลั่ง
จากการสอบถาม นางประครอง อายุ 68 ปี ลูกคนโตของผู้ตาย เล่าว่า แม่มีลูกทั้งหมด 7 คน เสียชีวิตไปแล้ว 3 คน แม่อาศัยอยู่กับตนและนายสาคร ผู้ก่อเหตุเป็นลูกชายคนสุดท้อง
แม่ป่วยอัมพาตตอนติดเตียงมาประมาณ 7 ปี มีตนและนายสาครเป็นผู้ดูแล หากไม่มีอาการทางประสาทก็จะดูแลแม่เป็นอย่างดี ส่วนสาเหตุที่มีอาการโรคประสาทเพราะนายสาครเคยเสพยาในช่วงวัยรุ่น จนมีอาการทางจิตประสาท ได้พาไปรักษาที่โรงพยาบาลหนองวัวซอ
ระยะหลังนายสาครไม่ยอมกินยารักษาอาการ ถ้าหากมีอาการก็จะนำตัวไปฉีดยาระงับอาการคลุ้มคลั่ง ก่อนเกิดเหตุ ประมาณ 4 วัน นายสาครมีอาการกำเริบไม่กินยา ไม่ยอมให้ตนไปยุ่งเกี่ยวกับแม่ และมักจะปิดประตูหน้าต่างไม่ให้ตนเข้าบ้าน ตนจึงต้องนอนอยู่บ้านญาติซึ่งอยู่ใกล้กัน
กระทั่งเช้าวันนี้ตนได้ยินเสียงแม่ถูกทำร้ายในบ้านดังตุบตับ พร้อมกับเสียงนายสาครพูดว่า “มึงจะเรียกใครเข้ามา” ตนจึงเรียกให้น้องชายไปดู ก็พบนายสาครทำร้ายแม่จนเสียชีวิต ก่อนจะลากศพออกมาทิ้งไว้นอกบ้าน
ด้าน นายรุ่งเรือง อายุ 63 ปี ลูกชายของผู้ตาย ให้การว่า นายสาคร น้องชายจะดูแลแม่ เพราะรักแม่ ถ้าไม่มีอาการทางประสาท ก็จะอาบน้ำ ป้อนข้าวแม่ตามปกติ แต่ถ้าขาดยามีการทางประสาทก็จะอาละวาด
เมื่อ 3 วันก่อน นายสาครไม่ยอมให้ญาติพี่น้องเข้ามาดูแลแม่ และเช้าวันนี้พี่สาวได้ยินเสียงแม่ถูกทำร้าย จึงเรียกให้ตนมาดู เมื่อตนมาส่องดูที่ประตูหลังบ้าน ก็พบนายสาครรัวกำปั้นใส่หน้าอก และเตะแม่ที่นอนอยู่ คาดว่าแม่จะเสียชีวิตแล้ว พอเห็นตนก็ถือมีดเดินมาหา ตนจึงวิ่งหลบหนี จากนั้นนายสาครก็ลากศพแม่ออกมาทิ้งไว้หน้าบ้าน
ส่วน นายคำพอง หลาบศิริ ผู้ใหญ่บ้านบ้านหนองแซงสร้อย เล่าว่า นายสาคร ผู้ก่อเหตุ เป็นผู้ป่วยจิตเวชเนื่องจากเสพยาเสพติดจนมีอาการหลอนมาหลายปีแล้ว ได้พาไปรักษาที่โรงพยาบาลหนองวัวซอ แต่ระยะหลังไม่ยอมกินยา พอมีอาการกำเริบขึ้นมาก็จะพาไปฉีดยาที่ รพ.สต. โดยฉีดยาครั้งสุดท้ายเมื่อเดือนกุมภาพันธ์
เมื่ออาการเป็นปกติก็จะดูแลแม่ซึ่งเป็นผู้ป่วยติดเตียงเป็นอย่างดี แต่ 2-3 วันนี้มีอาการทางประสาทกำเริบ คงเพราะไม่ยอมกินยาต่อเนื่อง มีอาการหวาดระแวงว่าคนจะมาทำร้าย ปิดขังตัวเองและแม่ไว้ในบ้าน กระทั่งก่อเหตุทำร้ายแม่จนเสียชีวิตดังกล่าว
ขณะที่ พ.ต.ท.สิทธิพงษ์ ปัญจนะ รอง ผกก.(สอบสวน) สภ.หนองวัวซอ เปิดเผยว่า ผู้ก่อเหตุไม่ยอมมอบตัว หรือให้ตำรวจเข้าจับกุมแต่โดยดี ยังถือมีดพร้าอยู่ในบ้าน ได้พูดเกลี้ยกล่อมให้มอบตัว แต่ก็ไม่ยอม ตำรวจจึงตัดสินใจใช้กระสุนยางยิงที่ขา และเข้าจับกุม
แต่เนื่องจากผู้ก่อเหตุมีอาการคุ้มคลั่ง อาละวาด จึงควบคุมตัวส่งโรงพยาบาลหนองวัวซอ ให้แพทย์ฉีดยาให้สงบสติอารมณ์ จนอาการเป็นปกติ จึงจะนำตัวมาโรงพัก แจ้งข้อหา “ทำร้ายร่างกายบุพการีจนถึงแก่ความตาย” เพื่อดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
อัลบั้มภาพ 4 ภาพ